หน้า: 1 ... 45 46 [47] 48 49 ... 92   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เมื่อผมจะเล่นน้ำใหม่(อีกสักครั้ง)  (อ่าน 320055 ครั้ง)
tsawana
Vmodtech Member

« ตอบ #690 เมื่อ: 10 มีนาคม 2010, 04:18:19 »

ผมไม่อยากจะพูดเลยครับ ว่า fitting มันแพงจริงๆ ของผม 15 ตัวปาไปเกือบ 5 พันแหนะ
dq-pb
สมาชิกกลุ่ม ยสตน.

บางครั้งความถูกต้องก็นำภัยมาสู่ตน

« ตอบ #691 เมื่อ: 10 มีนาคม 2010, 12:58:51 »

ผมไม่อยากจะพูดเลยครับ ว่า fitting มันแพงจริงๆ ของผม 15 ตัวปาไปเกือบ 5 พันแหนะ

อ่ะนะ แพงจริงๆ

รับfitting3/8จ้า
Suhanna

« ตอบ #692 เมื่อ: 10 มีนาคม 2010, 21:10:06 »

เพิ่งกลับมาจากโคราชตอนเย็นๆนี่เองครับ ผมไปวันที่ 8 สักบ่ายสองเมืองปักธงชัย 40 องศา ที่ไร่ 39 ครับ ขนาดนั่งทานข้าวในเพิงสังกะสีแทบไม่ไหว ต้องหนีมานั่งใต้ต้นไม้ แต่ลมดีมากครับ วันที่สอง เหลือ 34-35 วันนี้เห็นทีมบอกว่า พายุฤดูร้อนจะเข้า (ความจริงมันมาแต่เมือคืนแล้วอะครับ ลมพัดแรงมากๆ) ตื่นมาเดินดูฟาร์ม เหลือแค่ 24 องศา (สงสารต้นไม้ผมจังเลย)  เสื้อแดงจะชุมนุมทีไร มีเหตุอาเพททุกทีเลยเนาะ  whistle
tpp
True Love Always

« ตอบ #693 เมื่อ: 10 มีนาคม 2010, 21:16:01 »

กำลังว่าจะเข้ามาดันกระทู้เลยครับพี่
Suhanna

« ตอบ #694 เมื่อ: 10 มีนาคม 2010, 22:48:40 »

ระหว่างรอของ (น่าจะได้สักประมาณกลางอาทิตย์หน้าเป็นอย่างช้า) เอาวิธีโมปั้ม DDC มาปะไว้ก่อนครับ

รูปมาจาก  techpowerup แต่ Original เป็นของ Martin's Liquid Lab

ตัวปั้มที่จะทำได้ ต้องเป็น DDC 3.1 หรือ 3.2 (350 355) รุ่นใหม่ที่โรเตอร์เป็นสีฟ้าเท่านั้นครับ โรเตอร์สีอื่นหมดสิทธิเพราะ PCB จะเป็นคนละรุ่นกัน

จากรูปสิ่งที่ต่างระหว่าง 350 กับ 355 จะเป็นแค่ Bridge ที่เชื่อมระหว่าง สองจุดด้านขวาของสายไฟเข้า PCB เท่านั้นครับ ตัว 355 จะมี Bridge แต่ 350 ไม่มี ถ้าอยากจะให้ปั้ม 350 (ราคาถูกกว่า) มันแปลงร่างเป็น 355 ก็แค่หาลวดมาเชื่อมระหว่างสองจุดนี่เท่านั้นเอง เป็นอันเสร็จ แต่ถ้าอยากลดรอบ 355 ให้เงียบลง (แรงจะน้อยตามไปด้วย แต่อาจเหมาะกับชุดที่อั้นน้ำน้อยๆหน่อย) ก็ต้องบัดกรีเอา Bridge ออก ผมสั่ง 350 มาครับ ตั้งใจจะติดสวิชท์เข้าไปแทนที่ Bridge ก็จะสามารถปรับรอบปั้มได้สอง Step ตามความต้องการว่า อยากแรง หรือ อยากเงียบได้ครับ อิอิ   rules
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 10 มีนาคม 2010, 22:53:36 โดย Suhanna » บันทึกการเข้า
HuGnOi

« ตอบ #695 เมื่อ: 10 มีนาคม 2010, 23:08:08 »

ปั๊มก็มีเสียงหรือครับพีวสุ ความรู้ใหม่เลยครับ ผมเคยเล่นแต่ปั๊มตู้ปลาแบบแช่ เลยไม่รู้นะครับ
ล้ำลึกจริงๆศาสตร์แห่งน้ำ
Suhanna

« ตอบ #696 เมื่อ: 10 มีนาคม 2010, 23:15:55 »

ปั๊มก็มีเสียงหรือครับพีวสุ ความรู้ใหม่เลยครับ ผมเคยเล่นแต่ปั๊มตู้ปลาแบบแช่ เลยไม่รู้นะครับ

ปั้มมีเสียงอยู่นิดหน่อยครับ แต่คราวนี้กะทำแล้วจะหยุดไปสักพัก เลยขอเงียบๆหน่อย เสร็จแล้วคงไปต่อ HTPC ห้องใหญ่ที่รกๆอยู่ให้เสร็จ เรื่อง HTPC บ้านใหม่คุณเปิ้ลคุยกันได้นะครับ หลังๆนี่ AVR เสียงใช้ได้ ราคาไม่ค่อยแรงเหมือนแต่ก่อนแล้วครับ  sarcastic
tpp

« ตอบ #697 เมื่อ: 10 มีนาคม 2010, 23:35:34 »

ผมว่า 355 กับ top พี่นี่ เงียบนะครับ พัดลมที่เป่าแรมยังได้ยินเสียงมากกว่าเลยอ่ะครับ jap

เมื่อวานซืนไปหาพัดลมที่สตาร์ ซื้อมากะว่าจะเอาแบบแรงๆเผื่อว่าจะทำสวิทซ์เลือก 3 v กับ 12 v เอามาต่อไฟเสร็จเซ็งครับ เบามาก (จริงๆมันก็ดีครับ แต่ไม่ได้ดังที่ตั้งใจไว้) เดี๋ยวไว้หาอีกทีที่ตึกคอมศรีราชาดีกว่า
HuGnOi

« ตอบ #698 เมื่อ: 10 มีนาคม 2010, 23:37:22 »

ปั้มมีเสียงอยู่นิดหน่อยครับ แต่คราวนี้กะทำแล้วจะหยุดไปสักพัก เลยขอเงียบๆหน่อย เสร็จแล้วคงไปต่อ HTPC ห้องใหญ่ที่รกๆอยู่ให้เสร็จ เรื่อง HTPC บ้านใหม่คุณเปิ้ลคุยกันได้นะครับ หลังๆนี่ AVR เสียงใช้ได้ ราคาไม่ค่อยแรงเหมือนแต่ก่อนแล้วครับ  sarcastic
ไว้ต้องปรึกษาเรื่อง HTPC แน่ๆครับพี่ แต่ไม่รู้เมื่อไหร่ เดี๋ยวต้องเขนรถใหม่อีกคราวนี้ขับไกลซะด้วยเต่าคงไม่ไหวแน่ๆ ไหนจะของเข้าบ้านอีก แค่เอาตัวรอดเฉพาะเฟอร์นิเจอร์ในห้องนอนที่ตัวเองมีกรรมสิทธ ยังไม่รู้เลยว่าจะหมดอีกเท่าไหร่ งานนี้สงสัยต้องลดทิฐิ ยอมทำบัตรเครดิตกันละ(ผมไม่เคยมีบัตรเลยครับจ่ายสดตลอด)

5ปีหลังจากนี้ มองแล้วเหนื่อยครับ แต่ทำเพื่อคนที่เรารัก ให้ครอบครัวอยู่กันพร้อมหน้านี้คิดแล้วหายเหนื่อย พ่อแม่ลูก วันหยุดยาวๆพาปู่ย่าไปเที่ยวกับหลานคิดแล้วมีความสุข แต่ถ้าอยู่ร่วมกันแล้วมีใครอึดอัด ผมคงเสียใจครับ งานนี้ทุ้มเต็มที่ครับ mdr
HuGnOi

« ตอบ #699 เมื่อ: 10 มีนาคม 2010, 23:51:10 »

ว่าแล้วก็อวดรูปที่สุดในดวงใจให้ชมกันครับ
เป็นเด็กดีน๊ะลูก อิอิ
tpp

« ตอบ #700 เมื่อ: 10 มีนาคม 2010, 23:52:17 »

ไว้ต้องปรึกษาเรื่อง HTPC แน่ๆครับพี่ แต่ไม่รู้เมื่อไหร่ เดี๋ยวต้องเขนรถใหม่อีกคราวนี้ขับไกลซะด้วยเต่าคงไม่ไหวแน่ๆ ไหนจะของเข้าบ้านอีก แค่เอาตัวรอดเฉพาะเฟอร์นิเจอร์ในห้องนอนที่ตัวเองมีกรรมสิทธ ยังไม่รู้เลยว่าจะหมดอีกเท่าไหร่ งานนี้สงสัยต้องลดทิฐิ ยอมทำบัตรเครดิตกันละ(ผมไม่เคยมีบัตรเลยครับจ่ายสดตลอด)

5ปีหลังจากนี้ มองแล้วเหนื่อยครับ แต่ทำเพื่อคนที่เรารัก ให้ครอบครัวอยู่กันพร้อมหน้านี้คิดแล้วหายเหนื่อย พ่อแม่ลูก วันหยุดยาวๆพาปู่ย่าไปเที่ยวกับหลานคิดแล้วมีความสุข แต่ถ้าอยู่ร่วมกันแล้วมีใครอึดอัด ผมคงเสียใจครับ งานนี้ทุ้มเต็มที่ครับ mdr

เยี่ยมเลยครับ ในไม่ช้าผมต้องมีแบบนี้บ้าง เห็นน้าเปิ้ลอวดลูกสาว ผมขออวดสุดที่รักผมบ้างนะ ขี้เหร่พอๆกับพ่อเลย กำ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 11 มีนาคม 2010, 00:00:37 โดย tpp » บันทึกการเข้า
Suhanna

« ตอบ #701 เมื่อ: 11 มีนาคม 2010, 00:07:32 »

ผมว่า 355 กับ top พี่นี่ เงียบนะครับ พัดลมที่เป่าแรมยังได้ยินเสียงมากกว่าเลยอ่ะครับ jap

เมื่อวานซืนไปหาพัดลมที่สตาร์ ซื้อมากะว่าจะเอาแบบแรงๆเผื่อว่าจะทำสวิทซ์เลือก 3 v กับ 12 v เอามาต่อไฟเสร็จเซ็งครับ เบามาก (จริงๆมันก็ดีครับ แต่ไม่ได้ดังที่ตั้งใจไว้) เดี๋ยวไว้หาอีกทีที่ตึกคอมศรีราชาดีกว่า

ผมลองไปหาข้อมูลการติดตั้งพัดลม กับ Shroud กับหม้อ XSPC RS มาฝากครับ

ตัวเต็ม Skinnee Backup ของ Martin ไว้ที่นี่ครับ
http://martin.skinneelabs.com/Radiator-Fan-Orientation-And-Shroud-Testing-Review.html

ผมเคยลองพัดลมสองด้าน ถ้ารอบไม่เกิน 1350 มี Shroud เงียบพอใช้ได้เย็นลงประมาณ 2-3 องศาที่ Full

แต่ถ้าใช้รอบมากกว่านี้มันมีเรโซแนนซ์จากใบพัดลมครับ เสียงเหมือนเฮลิคอปเตอร์เลย  drunk
tsawana

« ตอบ #702 เมื่อ: 11 มีนาคม 2010, 08:24:44 »

พัดลมตัวใหม่ที่ผมซื้อมาใหม่ ใช้กับ RX360 แล้วมีเสียงดังนิดๆ ครับ แต่ถ้านั่งห่างจากคอมประมาณ 3 ฟุตนี่ไม่ได้ยินแล้วครับ แต่ถ้าจะให้เงียบจริงๆ ต้องปรับรอบลดลงเหลือประมาณ 1000 ครับ เงียบกริบเลยทีเดียว

ปั๊ม 355 ผมค่อนข้างเงียบมากเลยครับ เพราะผมลองฟองน้ำที่เค้าแถมมาให้ด้วย ถ้าไม่ลองแรงสั่นสะเทือนมัยเยอะเอาการเลยครับ

ป.ล. เอารูปลูกสุดที่รักมาให้ชมด้วยแล้วกันครับ เพิ่งถ่ายวันนี้เอง ฉลองเลนส์ใหม่พ่อซะเลย ยังไม่คุ้นกับเลนส์ตัวใหม่ครับ เปิดหน้ากล้องกว้างไปหน่อย ทำให้ผมบริเวณใบหูเบลอเกินไป 555

HuGnOi

« ตอบ #703 เมื่อ: 11 มีนาคม 2010, 21:29:13 »

เด็กๆน่ารักทุกคนเลยครับ love
tsawana

« ตอบ #704 เมื่อ: 13 มีนาคม 2010, 03:09:46 »

เพิ่งโดนเลนส์ตัวใหม่ไปหยกๆ $209.99

ตอนนี้อยากได้ Grip กับ Filter ใส่กล้องอีกครับ $267.24

ใส่แล้วหล่อแบบนี้เลยครับ

เดือนนี้คงต้องงดอุปกรณ์น้ำไปก่อน เดี๋ยวสิ้นเดือนมีนาค่อยว่ากันใหม่ แต่งชุดน้ำเสร็จคงต้องวางมือเรื่องคอมซักปีแล้วครับ ปีหน้าจะกลับเมืองไทย ต้องใช้เงินประมาณ $10,000.00 รวมค่าตั๋ว, pocket money, และค่าบิลที่จะต้องใช้จ่ายที่ US ขณะกลับเมืองไทย
หน้า: 1 ... 45 46 [47] 48 49 ... 92   ขึ้นบน
  พิมพ์