หน้า: 1 ... 60 61 [62] 63 64 ... 92   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เมื่อผมจะเล่นน้ำใหม่(อีกสักครั้ง)  (อ่าน 320157 ครั้ง)
Suhanna
Vmodtech Member

« ตอบ #915 เมื่อ: 14 เมษายน 2010, 13:02:55 »

Update CM690 กันต่อครับ เอารูปวิธีโมเล็กน้อยมาให้ดูกันเรื่อยๆครับ ระหว่างรอให้สงบ จะได้ไปซื้อ PSU ได้เนาะ  rules

ผมเตรียมทำ shroud ก่อนจากพัดลม Coolermaster เก่าที่เสียแล้วจากเคสเก่าลูกผม เอามาตัดตามแบบ ตัดแบบไว้สาย LED หน่อย สามารถแปลงเป็น Shroud มีไฟได้ด้วย ตัวเคสพัดลมรุ่นนี้เงาดำสวยมาก เอามาแกะสติกเกอร์ทิ้งให้หมด แล้วใช้น้ำมันไฟแช็ครอนสันเช็ดคราบสติกเกอร์ออก เช็ดออกง่ายมาก สะอาด สวย ส่วนสายไฟเข้าพัดลมผมเอามาโมต่อเป็นสายปรับรอบปั้ม 355 เป็น 350 ครับ

Venom-Crusher
สมาชิกกลุ่ม ยสตน.

I'm Stand Between Hell and Earth.

« ตอบ #916 เมื่อ: 14 เมษายน 2010, 13:04:01 »

เอาราคาของที่เหลือมาให้ท่านน่อมดูครับ สั่งตรงจาก Web EK เยอรมันตรงๆ ค่าส่งถูกกว่าจาก UK แต่เคลม Vat 20% คืนไม่ได้ครับ ตอนนี้เงินไทยแข็งสุดๆ เลยได้เปรียบจากค่าเงินยูโร กับ ปอนด์อีกนิดหน่อย รวมๆแล้วแพงกว่าสั่ง UK นิดหน่อยครับ  lol

ตอนนี้ยูโรประมาณ 44 บาทถ้ารวมค่า Paypal ไม่น่าเกิน 45 บาท รวมหม้อพักแล้วแถวๆ 7300 รวมค่าส่งหมดแล้ว love

รวมทั้งชุดนี้น่าจะอยู่แถวๆ 12-13K ถ้าสั่ง UK ได้ น่าจะแถวๆ 11-12K ครับ

จัดให้หน่อยเลยครับชุดนี้ ขอบคุณมากเลยครับท่าน อิอิ

It's hard to be righteous, but it easy to be evil.
Suhanna

« ตอบ #917 เมื่อ: 14 เมษายน 2010, 13:13:21 »

ลองใส่ Shroud แล้วไม่สวยเพราะมันสูงไป ติดพัดลม 14 ซมด้านหน้าด้วย เลยเอาเก็บไว้ก่อน จากนั้นตัดสายพัดลมเอามาลอกสายให้เหลือสองเส้น ดูขั้วดึๆด้วยนะครับ เอามาบัดกรีกับสวิทช์หน้าเคสที่เปิดปิดไฟพัดลม 14 ซม หน้าเคส เอาเป็นว่า ถ้าปรับให้ 355 เป็น 350 พัดลมหน้าเคสไฟจะดับด้วย เอาเงียบและมืดไปพร้อมกัน ถ้าเปิด Mode 355 ไฟพัดลมหน้าเคสจะติดด้วย เป็นที่สังเกตได้ด้วย อิอิ  mdr

เสร็จก็หุ้มสายหน่อย ผมไม่ได้ออกไปซื้อของเลยใช้ท่อหดที่มีอยู่หุ้มเอาแล้วเอาไดเป่าผมเป่า หน้าตาดีใช้ได้อยู่

ก่อนปิดฝาเคสด้านบนผมเปลี่ยนสาย SATA หน้าเคสเป็นสีดำเอามาจากเคส Aerocool ที่ไม่ได้ใช้ด้วยครับ

I'm Stand Between Hell and Earth.

« ตอบ #918 เมื่อ: 14 เมษายน 2010, 13:29:57 »

เริ่มแล้วๆๆ lol

It's hard to be righteous, but it easy to be evil.
Suhanna

« ตอบ #919 เมื่อ: 14 เมษายน 2010, 13:39:58 »

ผมถามท่านน่อมอีกหน่อย ตั้งใจจะเอาชุดน้ำใหม่นี่มาทำอะไรครับ ถ้าเอามาทดสอบบอร์ด ซีพียู ทำบทความนี่ผมมีอีก Option นึงที่อาจดูดีน้อยกว่า แต่เย็น และ Flexible มากกว่า เอาไปต่อพ่วง VGA ทำบทความดีๆได้ด้วยครับ

ถ้าอยากเย็นแบบไม่ห่วงความดังนี่ 480GTX กับปั้ม 355 แล้วผมสนับสนุน Restop ตัวนี้ให้ครับ (คงไม่ได้ใช้แล้ว)

เสร็จแล้วหาสามทาง D-Plug อีกสองตัวเอาไว้เชื่อม VGA บล๊อก ได้อีกสองตัว แรงดันกับอัตราการไหลพอสบายๆ

« ตอบ #920 เมื่อ: 14 เมษายน 2010, 13:58:35 »

อิอิ ผมเอามาเล่นนอกเคส อยากเย็นกว่าเดิมหน่อยก็แค่นั้นครับ ส่วนบล็อคVGA น่าจะไม่มีโอกาสได้เล่นครับ  he

Suhanna

« ตอบ #921 เมื่อ: 14 เมษายน 2010, 14:24:09 »

งั้นตามนั้นครับ แค่ HF ตัวใหม่นี่เย็นกว่า Supreme ตัวเดิมที่ท่านใช้อยู่หลายองศาแล้วครับ รอผมนับ Fitting ให้ถ้วนก่อน จะสั่งได้พร้อมกันเลย แล้วจะ PM ไปบอกนะครับ  rules
Suhanna

« ตอบ #922 เมื่อ: 14 เมษายน 2010, 14:36:16 »

หุ้มสายเสร็จ ก่อนประกอบหม้อน้ำเข้ากับเคสอย่าลืมลองพัดลมว่าใช้ได้ทุกตัวก่อนด้วยครับ เดวประกอบเสร็จเปิดไม่หมุนจะเสียเวลารื้อออกมาเปลี่ยนกันอีก อิอิ

เสร็จประกอบหม้อน้ำตัวล่างเข้าไป ยึดได้แค่ 7 รูเท่านั้นครับ

หม้อน้ำตัวล่างเสร็จแล้ว  jap
tpp
True Love Always

« ตอบ #923 เมื่อ: 14 เมษายน 2010, 14:39:41 »

คนใช้ hk แอบมาน้อยใจเล็กๆครับ ไม่มีเพื่อนเลย กำ  Cry

« ตอบ #924 เมื่อ: 14 เมษายน 2010, 14:56:56 »

งดงามเลยครับหม้อน้ำตัวล่าง  great

Suhanna

« ตอบ #925 เมื่อ: 14 เมษายน 2010, 15:02:42 »

พัดลมหม้อน้ำคู่บนผมเปลี่ยนแผนนิดหน่อยครับ เนื่องจากพัดลมเคสแฟนคูลเลอร์มาสเตอร์ 1200 รอบที่บอร์รูเตรียมไว้ ไม่แน่ใจว่าพอ เลยเลือกเอาพัดลมคู่ใหม่มาใช้ เป็นพัดลมเก่าเก็บสองสามปีแล้ว หาซื้อใหม่ที่ TK ก็ไม่ยอมเอามาขายแล้วด้วย เป็น Arctic PWM สี่พินครับ เอาไปต่อกับปลั๊กพัดลม CPU เดิม แถมมีตัวต่อคุมรอบพัดลม (Scythe 1600 รอบ) อีกตัวไปด้วย  สามารถวัดรอบพัดลมได้ทั้งสองตัว รอบจะปรับโดยอัตโนมัติเหมือนพัดลม CPU ได้ทั้งเงียบตอน Idle กับเย็นตอน Full Load ครับ อิอิ  love

เลือกเสร็จก็หุ้มสายพัดลมอีกรอบ ท่อหดเหมือนเดิม

สายพัดลม Scythe ยาวไม่พอครับ ต่อต่อด้วย Adapter ทำเอง ตัวผู้หาได้ตามบ้านหม้อเป็นแผงยาวๆ ผมเอาไว้ต่อสายเซอร์โวรถบังคับ ส่วนตัวเมียใช้จากสายพัดลมที่เสียแล้วครับ

เสร็จแล้ว บอร์รูพัดลมซ่อนหัวน๊อตหน่อย ก็พร้อมประกอบแล้วครับ อิอิ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 14 เมษายน 2010, 15:16:12 โดย Suhanna » บันทึกการเข้า

« ตอบ #926 เมื่อ: 14 เมษายน 2010, 15:08:46 »

แต่ละคนมาแรงๆ ทั้งนั้นเลยครับ

พี่ Suhanna ครับ ผมใช้เพลทเบอร์เดียวกับที่พี่จะใช้เลยครับ ส่วนเรื่อง PSU ผมใช้ TT 1200W อยู่ครับ แรงดี แต่สายแข็งไปหน่อย จัดทิศทางค่อนข้างลำบากครับ

ท่านน่อมครับ หม้อน้ำ XSPC ใช้ดีนะครับ เย็นน้อยกว่า Black Ice GTX480 ไม่มาก ราคาถูกกว่า แถมเงียบกว่าเยอะด้วยเช่นกันครับ ผมใช้กับพัดลม Akasa Apache แบบเป่าอัด เสียงยังเงียบดีอยู่ครับ ตอนนี้เคสผม HDD Velociraptor Raid0 ดังสุดเลย กำลังมองๆ SSD อยู่ครับ

ท่านน่อมมี SSD กับ VGA แนะนำมั้ยครับ (เอามาเล่น Crysis ตัวใหม่ครับ)

SSD ของอินเทลรุ่นที่เป็นซิงเกิ้ลอ่ะครับ ส่วนการ์ดจอ HD 5970 เลยครับ แร๊งงงง great

Suhanna

« ตอบ #927 เมื่อ: 14 เมษายน 2010, 15:33:59 »

เสร็จก็ติดหม้อน้ำด้านบนครับ คราวนี้ผมเอาทางน้ำเข้าหม้อน้ำไว้ด้านหลัง กะว่าจะเอาท่อน้ำจากหม้อเข้า CPU ด้านบนเพื่อความสวยงามตามสมัยนิยมไม่ให้มีสายน้ำมาแกะกะสายตา อิอิ

ต้องบอกว่าผมชอบ CM690 รุ่นที่สองมากครับ คนออกแบบคิดมาดี มีรูร้อยสาย มีที่เก็บ ที่ซ่อนสายเยอะผิดกับรุ่นแรกดีจริงๆ   great
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 14 เมษายน 2010, 15:36:06 โดย Suhanna » บันทึกการเข้า
Suhanna

« ตอบ #928 เมื่อ: 14 เมษายน 2010, 15:43:37 »

ต่อไปก็ใส่บอร์ดครับ ก่อนใส่ให้เอาสายสัญญานที่ Front  Panel เสียบก่อน แล้วลอดใต้บอร์ดออกด้านบนเคสครับ แหะๆ ไม่ต้องหุ้มสาย ซ่อนสนิทสวยงาม รอแค่หุ้มปลั๊กที่เสียบกับบอร์ดเท่านั้นเป็นอันสวยงาม

เห็นทางสายน้ำเข้า CPU แล้วครับ ต้องคิดชนิด กับจำนวน Fitting ที่ต้องใช้จุดนี้ด้วย

เห็นทางเดินสายไฟ ATX เรียบร้อย เสียบสายพัดลมทั้งสองตัวเสร็จแล้ว แทบมองไม่เห็น (ดูดีๆ ข้างๆปลั๊ก ATX เป็นสายพัดลม Scythe หลังจากเสียบปลั๊ก ATX จะถูกซ่อนอยู่หลังสายน้ำอีกทีนึงครับ อิอิ  love
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 14 เมษายน 2010, 15:46:42 โดย Suhanna » บันทึกการเข้า
Suhanna

« ตอบ #929 เมื่อ: 14 เมษายน 2010, 16:02:30 »

ประกอบ พัดลม 14 ซมด้านหน้า ต่อสายสวิชท์เปิดปิดไฟ และ Optical กับ HDD เพื่อเก็บสาย SATA ครับ

เรื่อง HDD นี่ผมอยากนะ(แค่อยาก) ได้ intel SSD มา Raid0 สองตัวมั่กๆ แต่ราคานี่ซื้อไม่ลงเลยครับ เก็บไว้เล่นอย่างอื่นมั่งดีกว่า  sarcastic

ที่ผมไม่ชอบบอร์ดกิ๊กตรงสายออดิโอนี่หละครับ มันอยู่กลางบอร์ดด้านหลัง ผมเอาสายลอดเข้าเคสทางเดียวกับสาย ATX แล้วลากลงมาด้านล่างครับ

สารพัดสายจากบอร์ดจะออกด้านบนที่นี่ครับ ทั้ง Front  USB  และสายพัดลมสองตัวบน

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 14 เมษายน 2010, 16:17:57 โดย Suhanna » บันทึกการเข้า
หน้า: 1 ... 60 61 [62] 63 64 ... 92   ขึ้นบน
  พิมพ์