หน้า: [1] 2   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ใครพอสร้างวงจรอีิิเล็คได้บ้างครับ ผมอยากได้วงจร ลดไฟ 220/110 เป็น 12 โวลต์ ครับ  (อ่าน 7831 ครั้ง)
watshiki
Vmodtech Member

« เมื่อ: 18 พฤษภาคม 2010, 00:12:11 »

ใครพอสร้างวงจรอีิิเล็คได้บ้างครับ ผมอยากได้วงจร ลดไฟ 220/110 ไปเป็น 12 โวลต์ครับ(ไม่ต้องเอากำลังมากครับ) อยากได้เเบบเปิดได้ทั้งวันไม่ไหม้  จะเอาไปแต่งพวกเเอมป์ต่างๆ หรือ เครืองใช้ไฟฟ้า ยัดวงจรนี้ กับ พัดลมคอม

ปล เคยเห็นคนประดิดวงจรเองในเวปนี้
leim
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #1 เมื่อ: 18 พฤษภาคม 2010, 00:19:42 »

อืม อันนี้ผมก็ไม่รู้เหมือนกันครับ  ให้เดาว่า เค้าคงเรียกว่าแบบ Step-down มั๊งครับแบบนี้นะ 

ผมว่าน่าจะไม่มีปัญหาครับแบบนี้ 

หม้อแปลงแปลงไฟแบบนี้  ผมว่ามีเยอะแยะครับ  บ้านหม้อ อมร เพียบ  มีฝีมือบัดกรีหน่อยก็ทำได้แล้วครับ  อยากจ่ายไฟได้เยอะๆก็หาลูกโตๆหน่อย   ส่วนวงจรนี่อาจจะต้องต่อไดโอทนิดหน่อยครับ  ไม่งั้นมีบึ้มแน่นอนครับ      หรือง่ายสุดก็ให้ขอนแก่นหล่อต่อให้เลยครับ  ชัวว์ดี อิอิ

ปล. ผมเดาเอาล้วนๆครับ อิอิกำ drunk
Chris

Join me and you'll see the power of the dark side

« ตอบ #2 เมื่อ: 18 พฤษภาคม 2010, 00:22:03 »

รู้แต่วิธีลดIQจาก120ไปเป็น85ครับ Tongue
beerking

« ตอบ #3 เมื่อ: 18 พฤษภาคม 2010, 00:25:46 »

ทำได้โดย ลดแรงดันโดยผ่านหม้อแปลงก่อนครับ  จาก 220 ไปเป็น 12 แล้วหลังจากนั้น ใช้วงจรแปลงไฟสลับไปไฟตรงโดยใช้ไดโอต่อแบบบริท ตามด้วยกรองแรงดันที่ยังมีริบเปิ้ลด้วย คาบาซิสเตอร์+resister ก็จะได้ไฟ 12 โวลย์กระแสตรงครับ

แต่ ตอนนี้มันมีขายเพียบเลยครับไม่ต้องไปทำเองให้เสียเวลา อิอิ  เพียบ
numz

สะสมหลอดใว้ให้ลูกหลาน

skylinev_spec@hotmail.com
« ตอบ #4 เมื่อ: 18 พฤษภาคม 2010, 00:59:28 »

บ้านหม้อครับ หาร้านที่มันมี หม้อแปลงขายอะครับ บอกความต้องการไปเลย เดีย่วราคาจะตามมาเพียบ he

watshiki

« ตอบ #5 เมื่อ: 18 พฤษภาคม 2010, 01:04:42 »

ทำได้โดย ลดแรงดันโดยผ่านหม้อแปลงก่อนครับ  จาก 220 ไปเป็น 12 แล้วหลังจากนั้น ใช้วงจรแปลงไฟสลับไปไฟตรงโดยใช้ไดโอต่อแบบบริท ตามด้วยกรองแรงดันที่ยังมีริบเปิ้ลด้วย คาบาซิสเตอร์+resister ก็จะได้ไฟ 12 โวลย์กระแสตรงครับ

แต่ ตอนนี้มันมีขายเพียบเลยครับไม่ต้องไปทำเองให้เสียเวลา อิอิ  เพียบ

ต้องบอกเขายังไงบ้างอะครับท่าน  ปะมาณว่าใช้อะไรบ้าง หม้อแปลงลูกเดียวพอป่าว เหนบอกต้องแปลงให้เปนไฟตรงอีก แสดงว่าหม้ัอแปลงลุกเดียวไม่จบ
2jz_turbo

« ตอบ #6 เมื่อ: 18 พฤษภาคม 2010, 01:15:48 »

ลองหาชุด kit มาลองดูคับ ผมว่าน่าจะมีเยอะคับ ถ้ามีเวลาลองไปเดินดูก็ได้คับ NPE, ETT, หรือว่า Sila research ก็ได้คับ

watshiki

« ตอบ #7 เมื่อ: 18 พฤษภาคม 2010, 01:20:44 »

ลองหาชุด kit มาลองดูคับ ผมว่าน่าจะมีเยอะคับ ถ้ามีเวลาลองไปเดินดูก็ได้คับ NPE, ETT, หรือว่า Sila research ก็ได้คับ
ต้องขอโทษจริงๆ ครับ ชุด kit  หมายความว่าไง แล้ว NPE, ETT, หรือว่า Sila research หมายถึงร้านใช่ไหมครับ แล้วอยู่ที่ไหน ใช่บ้านหม้อหรือเปล้า ขอบคุณหลาย
tpp
True Love Always

« ตอบ #8 เมื่อ: 18 พฤษภาคม 2010, 07:24:21 »

ถ้าจะเอามาใช้งาน ซื้อเอาดีกว่าครับตอนนี้ง่ายและถูกกว่าแล้ว

ไปที่ร้าน npe ก็ได้ครับริมๆคลองเลย
leim
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #9 เมื่อ: 18 พฤษภาคม 2010, 08:06:02 »

ตามวัยรุ่นทุกท่านเลยครับ  great

ยังไงถ้าไม่ถูกใจ  ลองไปหาหม้อแปลงแถวๆสีลมช่วงสัก 4 ทุ่มก็ดีเหมือนกันนะครับ  บางทีอาจเจอ DJ ช่วยแนะนำให้ก็ได้ครับ อิอิกำ drunk
MrHelix

Audio Adict!

mrhelix@hotmail.com facebook.com/mrhelix.in.th
« ตอบ #10 เมื่อ: 18 พฤษภาคม 2010, 09:50:53 »

ทำวงจรไม่ยากครับ แต่จะมานั่งต่อเองมั้ยครับ  lol
จริงๆมันมีขายแบบสำเร็จรูปครับ แต่บางทีเกรงว่ากระแสจะไม่พอครับ
เอาง่ายๆนะครับ 12V ก็เอา Power ของคอมนี่ล่ะครับ แรงชนิดที่ผมเอาไปขับแอมป์รถยนต์สบายๆ drunk

เรื่องเสียงไม่มีที่สิ้นสุด แต่หยุดเพราะไม่มีตังค์ อิอิกำ  drunk
2jz_turbo

« ตอบ #11 เมื่อ: 18 พฤษภาคม 2010, 10:07:18 »

ต้องขอโทษจริงๆ ครับ ชุด kit  หมายความว่าไง แล้ว NPE, ETT, หรือว่า Sila research หมายถึงร้านใช่ไหมครับ แล้วอยู่ที่ไหน ใช่บ้านหม้อหรือเปล้า ขอบคุณหลาย

ชุด kit คือว่า เค้าจัดอุปกรณ์มาให้แล้วน่ะคับ จัดให้หมดทุกอย่างเลย แล้วเราก็เอาอุปกรณ์เหล่านั้นมาลงแผ่นปริ้นเองครับ

ส่วนที่ว่า NPE, ETT แล้วก็ SILA นี่เป็นร้านคับ NPE อยู่ข้าง ๆ คลองหลอด ETT อยุ่พระโขนง แต่ก็รู้สึกว่าจะมีร้านอยู่ที่บ้านหม้อด้วย ส่วน SILA นี่ไม่ทราบจิงๆ ว่าร้านใหญ่อยู่ที่ไหนคับ แต่ว่าก็มีขายทั่ว ๆ ไปตามบ้านหม้อ

MrHelix

Audio Adict!

mrhelix@hotmail.com facebook.com/mrhelix.in.th
« ตอบ #12 เมื่อ: 18 พฤษภาคม 2010, 13:56:11 »

ทำวงจรไม่ยากครับ แต่จะมานั่งต่อเองมั้ยครับ  lol
จริงๆมันมีขายแบบสำเร็จรูปครับ แต่บางทีเกรงว่ากระแสจะไม่พอครับ
เอาง่ายๆนะครับ 12V ก็เอา Power ของคอมนี่ล่ะครับ แรงชนิดที่ผมเอาไปขับแอมป์รถยนต์สบายๆ drunk
อ้อ ถ้าจะใช้กับแอมป์รถยนต์นะครับ ผมลองมาแล้ว ถ้าจะใช้หม้อแปลงสู้กับ PSU ของคอมเนี่ย
ผมใช้หม้อ 9-0-9v 11A กับ C ราวๆ 68,000 uF เสียงมันสู้ PSU ไม่ได้ครับ
เบสแน่นกระชับกว่า ปลายแหลมดีกว่่า  Cry
ลองกับแอมป์รถยนต์วัตต์รวม 300 วัตต์ครับ  bad

เรื่องเสียงไม่มีที่สิ้นสุด แต่หยุดเพราะไม่มีตังค์ อิอิกำ  drunk
leim
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #13 เมื่อ: 18 พฤษภาคม 2010, 16:36:49 »

อ้อ ถ้าจะใช้กับแอมป์รถยนต์นะครับ ผมลองมาแล้ว ถ้าจะใช้หม้อแปลงสู้กับ PSU ของคอมเนี่ย
ผมใช้หม้อ 9-0-9v 11A กับ C ราวๆ 68,000 uF เสียงมันสู้ PSU ไม่ได้ครับ
เบสแน่นกระชับกว่า ปลายแหลมดีกว่่า  Cry
ลองกับแอมป์รถยนต์วัตต์รวม 300 วัตต์ครับ  bad

ต่อวงจรเฮ็ดกราวด์ไวด์ต่อกับหม้อแบตรถให้แหน่น๊าขอนแก่นหล่อครับ    เอาคักๆเลยเด้อ บ่อมีวูบวาบๆเด้อ  tuxout
Venom-Crusher
สมาชิกกลุ่ม ยสตน.

I'm Stand Between Hell and Earth.

« ตอบ #14 เมื่อ: 18 พฤษภาคม 2010, 18:44:42 »

อีเล็กผมรู้จักครับ อีขายหอยทอดอยู่ปากซอยบ้านผมเองครับ เง้ออออ

It's hard to be righteous, but it easy to be evil.
หน้า: [1] 2   ขึ้นบน
  พิมพ์