หน้า: 1 ... 3 4 [5] 6   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอถามคอกาแฟคั่วบดเรื่องเครื่องชงกาแฟหน่อยนะครับ  (อ่าน 25052 ครั้ง)
yoshiki
สมาชิกกลุ่ม ยสตน.
Vmodtech Member

« ตอบ #60 เมื่อ: 28 มิถุนายน 2010, 15:42:17 »

เอิ๊ก ๆ เมื่อวานอยู่ที่จันท์กำลังซื้อคาปูฯเย็นซักแก้ว พอร้านกดเครื่องน้ำออกมาได้นิดเดียวเครื่องเจ๊ง อย่างเซ็งเลยครับ ร้านนี้ผมกินประจำซะด้วย สุดท้ายต้องไปตกที่เนสกาแฟเย็น+กล้วยทอดครับ อย่างเซ็ง อิอิ

ปล. มันเข้ากันดีเหมือนกันนะกาแฟกะกล้วยทอดนะ แต่ไม่เอาถั่วงอกนะครับ อิอิ กำ jap
Cybernetic

LOVE YOU THAILAND

« ตอบ #61 เมื่อ: 28 มิถุนายน 2010, 21:17:02 »

อิอิกำ กินด้วยกันได้ไงครับกาแฟกับกล้วยทอด ไม่เลี่ยนเหรอครับ  out

นักการเมืองยื่นปลา พระราชายื่นเบ็ด
นักการเมืองแจกแท็บเบล็ต กษัตริย์แนะเคล็ดวิชา
นักการเมืองห่วงอำนาจ มหาราชห่วงประชา
นักการเมืองสร้างสัญญา องค์เจ้าฟ้าสร้างสรรธรรม
นักการเมืองหาเรื่องกิน องค์ภูมินทร์หาเรื่องทำ
kaiza6636
Registered User
*

keikub_4469@hotmail.com
« ตอบ #62 เมื่อ: 28 มิถุนายน 2010, 22:06:55 »

ความรู้ดีอะครับ +1 หน่อยฮะ  great great great great great
tpp
True Love Always

« ตอบ #63 เมื่อ: 29 มิถุนายน 2010, 07:34:00 »

อิอิกำ กินด้วยกันได้ไงครับกาแฟกับกล้วยทอด ไม่เลี่ยนเหรอครับ  out

น่าจะไปกันได้นะครับ ขมๆตัดหวานกับมัน แต่ยังไม่เคยครับ ถ้าจะให้เข้ากันที่สุดน่าจะ เอสเปรสโซ สองช๊อตในแก้วเดียวแกล้มกับกองทิพย์ เง้อ กำ
leim
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #64 เมื่อ: 29 มิถุนายน 2010, 08:45:54 »

ลองไปส่องๆมาดูแล้วนะครับพี่วสุครับ

สงสัยคงจะหาตามบ้านนอกไม่มีแน่นอนครับ เทพสุดบนเชลท์นี่   เทสเตอร์ชอยส์ครับ  เง้อ... เท่าที่เห็นนะครับ 
แบบที่ผมกินแบบดีแค๊บนี่มียี่ห้อนี้ยี่ห้อเดียวอีก ไฟต์บังคับครับ   

แต่ไม่แน่ใจว่า อินเดกซ์เค้าจะขายพวกกาแฟด้วยหรือเปล่านะครับ   เคยไปสั่งเคาเตอร์ครัวจากเค้ามาอันนึง แบบไม้ MDF ธรรมดา จะเอามาวางของธรรมดานี่แหล่ะครับ   เค้าให้บัตรกินกาแฟฟรีด้วย แล้วมันก็มีจริงๆครับ  เค้าก็ชงอร่อยดีนะครับ หอมๆ มันๆดี   บางทีอาจจะมีแต่ผมยังไม่ได้ไปดูคับ  ว่าจะลองแวะไปอีกรอบเหมือนกันครับ

เมื่อวานล่อไปแก้วนึง   กาแฟดอยตุงครับ  ไม่รู้โดสมันไม่ถึงหรือเปล่าก็ไม่รู้  ง่วงทั้งวันครับ อิอิกำ drunk
Cybernetic

LOVE YOU THAILAND

« ตอบ #65 เมื่อ: 29 มิถุนายน 2010, 08:58:37 »

น่าจะไปกันได้นะครับ ขมๆตัดหวานกับมัน แต่ยังไม่เคยครับ ถ้าจะให้เข้ากันที่สุดน่าจะ เอสเปรสโซ สองช๊อตในแก้วเดียวแกล้มกับกองทิพย์ เง้อ กำ
เอสเปรสโซ่ผมได้ครับน้า แต่กรองทิพย์ขอบายแล้วกันครับ ไม่ไหวจริง ๆ  tuxout

เดี๋ยวนี้เลิกสูบไปแล้วครับ mdr

นักการเมืองยื่นปลา พระราชายื่นเบ็ด
นักการเมืองแจกแท็บเบล็ต กษัตริย์แนะเคล็ดวิชา
นักการเมืองห่วงอำนาจ มหาราชห่วงประชา
นักการเมืองสร้างสัญญา องค์เจ้าฟ้าสร้างสรรธรรม
นักการเมืองหาเรื่องกิน องค์ภูมินทร์หาเรื่องทำ
Suhanna

« ตอบ #66 เมื่อ: 29 มิถุนายน 2010, 10:28:29 »

ลองไปส่องๆมาดูแล้วนะครับพี่วสุครับ

สงสัยคงจะหาตามบ้านนอกไม่มีแน่นอนครับ เทพสุดบนเชลท์นี่   เทสเตอร์ชอยส์ครับ  เง้อ... เท่าที่เห็นนะครับ 
แบบที่ผมกินแบบดีแค๊บนี่มียี่ห้อนี้ยี่ห้อเดียวอีก ไฟต์บังคับครับ   

แต่ไม่แน่ใจว่า อินเดกซ์เค้าจะขายพวกกาแฟด้วยหรือเปล่านะครับ   เคยไปสั่งเคาเตอร์ครัวจากเค้ามาอันนึง แบบไม้ MDF ธรรมดา จะเอามาวางของธรรมดานี่แหล่ะครับ   เค้าให้บัตรกินกาแฟฟรีด้วย แล้วมันก็มีจริงๆครับ  เค้าก็ชงอร่อยดีนะครับ หอมๆ มันๆดี   บางทีอาจจะมีแต่ผมยังไม่ได้ไปดูคับ  ว่าจะลองแวะไปอีกรอบเหมือนกันครับ

เมื่อวานล่อไปแก้วนึง   กาแฟดอยตุงครับ  ไม่รู้โดสมันไม่ถึงหรือเปล่าก็ไม่รู้  ง่วงทั้งวันครับ อิอิกำ drunk

ทรูสลิม ที่โลตัสมีครับ ไม่ได้อยู่รวมกับพวกอินสแตนท์หนะครับ เค้าจะวางแยกออกมา แต่อยู่ใกล้ๆกัน เค้าคงคิดว่าเป็นกาแฟเสริมความงามมั้ง อยู่ใกล้ๆกับพวกกาแฟหรือชาที่ทานให้ท้องเสียหนะครับ คริคริ  lol

แค่มันใช้สารเพิ่มความหวานแทนน้ำตาล เท่านั้นเอง
tpp

« ตอบ #67 เมื่อ: 29 มิถุนายน 2010, 11:33:04 »

ทรูสลิม ที่โลตัสมีครับ ไม่ได้อยู่รวมกับพวกอินสแตนท์หนะครับ เค้าจะวางแยกออกมา แต่อยู่ใกล้ๆกัน เค้าคงคิดว่าเป็นกาแฟเสริมความงามมั้ง อยู่ใกล้ๆกับพวกกาแฟหรือชาที่ทานให้ท้องเสียหนะครับ คริคริ  lol

แค่มันใช้สารเพิ่มความหวานแทนน้ำตาล เท่านั้นเอง

พี่ครับ คาราเมลนี่มีขายที่ไหนครับ พอดีไม่ค่อยได้ออกจากบ้านเลย อิอิ กำ
Suhanna

« ตอบ #68 เมื่อ: 29 มิถุนายน 2010, 12:12:59 »

คาราเมลยี่ห้อนี้ หายากและแพงของแท้ครับ Made in France ที่เดินหามาไม่เคยเจอเลย แต่คิดว่า ที่วิลล่าปากซอยอารีย์ (ตรงข้ามสถานีรถไฟฟ้า) น่าจะมี ผมซื้อกักตุนปีละหนตอนมีนิทรรศการกาแฟครับ นี่หลอดสุดท้ายแล้วด้วย

บ่ายนี้ถ้าฝนไม่ตกผมอาจจะทำเอง แล้วจะเอาวิธีทำมาให้ดู ส่วนผสมครบแล้ว ขาดแค่ผงอัลมอนด์แต่ไม่เป็นไร มีค่อยโรยหน้ากาแฟทีหลังได้ครับ อิอิ
leim
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #69 เมื่อ: 29 มิถุนายน 2010, 12:18:41 »

วันนี้ไปเจอร้านบอนกาแฟด้วย  เง้อ     ไม่รู้มันแอบมาเปิดตอนไหนนะครับ ใกล้ๆบ้านผมด้วย  เข้าไปส่องๆเครื่องชงกาแฟแล้วครับ   แต่ก็ ระดับคอมเมอเชียลทั้งนั้นเลย เง้อ   ไม่ไหวครับซื้อฝากเค้าเอาของแพงขนาดนี้ 

ดีตรงเห็นเค้าขายอุปกรณ์ครบดีครับ  รู้ที่ซื้อละ 

ที่เห็นเข้าท่าๆนี่เจอโกโก้อินสแตนท์นะครับ ว่าจะลองดูเหมือนกันครับแต่กระปุกละ 4 ร้อยกว่าบาท   พอดีทางบ้านให้มาแค่ 200 บาทเลยเจียมตัวก่อนครับ ค่อยว่ากัน  เง้อ....

ผมก็ผ่านวิลล่าบ่อยครับ    แวะเข้าไปดูอยู่เรื่อยครับ   แต่ว่าไม่เคยเห็นคาราเมลที่ว่าเลยนะครับ

อ่อ...  วิลล่า อาบอบนวด ขอนแก่นนะครับ อิอิกำ drunk
tpp

« ตอบ #70 เมื่อ: 29 มิถุนายน 2010, 12:23:12 »

โอ้ว เจ๋งเลยครับพี่ กะว่าจะทำมาหลายทีแล้วเหมือนกันครับ ผงอัลมอนนี่เอาบลูไดมอนมาป่นเอาได้หรือเปล่าไม่รู้ครับเนี่ย เง้อ
Suhanna

« ตอบ #71 เมื่อ: 29 มิถุนายน 2010, 15:26:19 »

เอาวิธีทำ คาราเมล ซ๊อส ทำเองมาฝากกันครับ อิอิ

เริ่มจากส่วนผสมแบบง่ายสุดๆก่อน

มีน้ำตาลทราย 1 กก (จะใช้ไม่ฟอกสีก็ได้ครับ แต่ผมขี้เกียจออกไปช๊อปเลยใช้น้ำตาลเซเว่นหน้าบ้านนี่หละ)
ครีมข้นหรือ วิปครีม 1 กล่อง ประมาณ 1 ลิตร (ซื้อได้ตามซุปเปอร์ใหญ่ๆหน่อย เอาทำไอติมก็อร่อยดี อิอิ)
นมจืดไม่พร่องมันเนยประมาณ 1 ลิตรเหมือนกัน
มะนาวหนึ่งซีก (เอาไว้บีบตอนเคี่ยวน้ำตาล จะได้ใสครับ)
นมข้นหวาน หนึ่งกระป๋อง (เอาไว้แก้ ตอนเคี่ยวน้ำตาลไหม้ไป แล้วขมเนาะ)
ผงหรือกลิ่น ตามชอบ จะอัลมอนด์ หรือ เฮเซลนัท หรือ โกโก้ ชอคแคล็ท อะไรก็ได้ตามรสนิยม หรือไม่ใส่เลยก็ได้ ค่อยเอากลิ่นไว้ท๊อปอัพตอนชงกาแฟเอาตามอารมณ์ อิอิ
Suhanna

« ตอบ #72 เมื่อ: 29 มิถุนายน 2010, 15:40:04 »

ขั้นตอนแรก เอาน้ำใส่กะทะ กะประมาณเท่ากันน้ำตาล บีบมะนาวสักเล็กน้อย เคี่ยวไฟอ่อนไปเรื่อยๆ จนน้ำตาลเริ่มเปลี่ยนสี กะดูเอาแค่เป็นสีน้ำตาลอ่อนก็พอ เวลาน้ำตาลเปลี่ยนสี จะเปลี่ยนเร็วมากครับ ต่อให้ดับไฟแล้ว มันจะเข้มขึ้นเองจากความร้อนสะสมในกระทะเนาะ ของผมนี่สีเข้มไปนิดนึง แม่บ้านเรียกให้ไปดูแล้ว มัวหากล้องอยู่ เลยมึดไปนิด อิอิ

เสร็จแล้วยกลงให้น้ำตาลหายร้อนสักนิด ค่อยๆเติมครีมข้นลงไป คนไปเรี่อยๆจนเข้ากันดี ตอนนี้อย่าเติมครีมข้นตอนน้ำตาลเดือดนะครับ เดวมันจะแตกมันกลายเป็นน้ำมันลอยหน้าคาราเมลไปคนไปเรื่อยๆครับ มันจะเหนียวหนืดเลย

พอเข้ากันดี ยกขึ้นตั้งไฟอ่อนให้ร้อนขึ้นอีกหน่อย เสร็จแล้วก็เติมนมจืดไม่พร่องมันเนย ค่อยๆเติม แล้วคนไปเรื่อยๆ ดูสีกับความหนืดให้ได้เป็นพอ อย่าเติมมากไป เดวมันจะแยกชั้นตอนเย็นเนาะครับ ของผมมันไหม้ไปหน่อย เลยเติมหมดขวดเลย อิอิ

ความจริงแค่นี้ก็เสร็จแล้ว ชิมรสให้ได้ตามรสนิยมแต่ละท่าน แต่ของผมทำไหม้ไปหน่อย สีมันเข้มกับขมไปหน่อย เลยต้องมีลูกแก้อีกเล็กน้อย rules
idirex2000

« ตอบ #73 เมื่อ: 29 มิถุนายน 2010, 15:49:18 »

น่ากินจังครับพี่ great great
Suhanna

« ตอบ #74 เมื่อ: 29 มิถุนายน 2010, 15:50:36 »

ต้องแก้ด้วยนมข้นหวานหน่อย อุ่นให้ร้อนพอนมละลายพอ เติมนมข้นหวาน คนไปเรื่อยๆ ดูสีกับชิมให้พอดี (ปรกติน้ำตาลไม่ไหม้ ไม่ต้องเติมนมข้นหวานครับ มันจะพอดีเลย)

คนต่ออีกเล็กน้อย พอนมข้นหวานละลายหมด

ทิ้งไว้ให้เย็น เป็นอันเสร็จแล้ว คริ คริ โคดง่ายเลย ของแค่นี้ ทำได้ประมาณ เกือบสามลิตรเนาะครับ เทียบกับซื้อของนอก ขวด 500 ซีซี สามสี่ร้อย (หรือห้าไม่รู้ จำไม่ได้ ) กลิ่นและรสเหมือนกันครับ จะท๊อปอัพหน้าไอติม ก็ใช้ได้เลย งานนี้สีเข้มไปหน่อย มะนาวน้อยไปนิดเลยดูไม่ค่อยใสเท่าไหร่ครับ แต่ยังถือว่าใช้ได้อยู่ อิอิ

ไหนๆถ่ายรูปแล้ว เลยเอาชุดชารับแขก (ไม่รวม ชาสะสมที่เก็บไว้ดื่มในโอกาสพิเศษ) มาให้ดูครับ ใช้ได้ทุกกล่องที่เลือกมาครับ  go

หน้า: 1 ... 3 4 [5] 6   ขึ้นบน
  พิมพ์