หน้า: 1 [2] 3   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: วันนี้ขอเครียด ขอความเห็นคนไทยหน่อยครับ อยากให้อ่านก่อน  (อ่าน 17505 ครั้ง)
leim
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #15 เมื่อ: 01 กรกฎาคม 2010, 08:20:03 »

สังเกตุว่าสมัยก่อน ถ้ามีกระสุนยิงข้ามมาฝั่งไทย

ไทยเรายิงสวนกลับไปทันที แต่สมัยนี้ถ้ามียิงกันเมื่อไหร่

แม่ทัพภาคของเราบินไปคุยกับเขมรทันที 5 5+

อ๋อ  ไม่มีอะไรมากครับ

ไปเทียบแฮนดี้แค๊บ แล้วก็บินกลับครับ  แค่นั้นจริงๆ   อิอิกำ out
tccx
สมาชิกกลุ่ม ยสตน.ท
Vmodtech Member

« ตอบ #16 เมื่อ: 01 กรกฎาคม 2010, 08:23:51 »

สังเกตุว่าสมัยก่อน ถ้ามีกระสุนยิงข้ามมาฝั่งไทย

ไทยเรายิงสวนกลับไปทันที แต่สมัยนี้ถ้ามียิงกันเมื่อไหร่

แม่ทัพภาคของเราบินไปคุยกับเขมรทันที 5 5+

อ๋อ  ไม่มีอะไรมากครับ

ไปเทียบแฮนดี้แค๊บ แล้วก็บินกลับครับ  แค่นั้นจริงๆ   อิอิกำ out

เห็นภาพเลย

Samaung TCCX
Sansiro AcMilan
ปีนี้อยากได้แชมป์กัลโช่วะ
yuki_kaze
สมาชิกกลุ่ม ยสตน.

« ตอบ #17 เมื่อ: 01 กรกฎาคม 2010, 10:40:53 »

เศร้าใจเมืองไทยพรุนไปหมดแล้ว

ตำแหน่งก็ได้มาด้วยการซื้อขายกันเป็นส่วนมาก

จึงมีแต่ข้าราชการ(ในที่นี้พูดถึงทหาร)เล่นการเมือง หน้าที่ไม่ต้องสน

เกิดเป็นคนควรรู้แยกแยะผิด-ชอบ ชั่ว-ดี <br /><br />จะได้ไม่เสียชาติที่เกิดมาเป็นคน
Judas Iscariot

ใต้ฟ้า..บนดิน..เหนือทะเล..

facebook.com/profile.php?id=100001451555543
« ตอบ #18 เมื่อ: 01 กรกฎาคม 2010, 16:19:54 »

ผมก็ไม่ได้ว่าเอะอะก็จะให้ทำสงครามกันหรอกนะครับ

แต่บางอย่างมันก็ควรจะเด็ดขาด ถ้าคุยกันแล้วมันรู้เรื่อง

ก็คุยกันไป สงครามมันไม่สนุก ทหารทุกคน มีคนที่รักรออยู่ที่บ้านทั้งนั้น

ผมเข้าใจความรู้สึกนั้นดีเลยทีเดียว เพราะเคยเป็นเหมือนในคลิปนี้เหมือนกัน ^^

คลิป1.flvDQ | by Aeva

โลกเรามีคนสองประเภท คือพวกที่ทำดีแล้วโดนด่า กับพวกที่ไม่ทำห่าแล้วด่าอย่างเดียว
leim
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #19 เมื่อ: 01 กรกฎาคม 2010, 22:15:52 »

ก็สังเกตดีๆสิครับ

ค่ายทหาร มีสนามกอล์ฟทั้งนั้นเลย    เง้อ

บางที่ ครบ 18 หลุมนะครับ โทษที.....  เล่นกันขนาดนั้นเลย    แถมสนามไดร์ฟอีกครับ   พร้อมเคาท์เตอร์เบียร์เครื่องดื่มครบเลยครับ   อย่างเช่น  ค่าย ร.8 ที่ขอนแก่นครับ    สนามกอล์ฟที่มีแย้นั่นแหล่ะครับ  เง้อ   

อุปกรณ์ของพี่ๆทหารก็ใช่ย่อยครับ  เหล็กมือสองไม่เล่นหรอก  คาลาเวย์ครบเซ็ท  คุยกันเป็นตุเป็นตะไปโน่น  ว่าตีเสียงดี เสียงแน่น  ฟังเพราะ  ไม่ก็ให้ไปลองเหล็กบางตัวที่แพงๆ อย่างไนกี้บางตัวอะไรงี้ไปอีก  เง้อ      รายได้คงไม่ธรรมดาครับ   เหล็กดี  เสียงแน่น นำมาซึ่งความสุขใจแก่ผู้ได้เป็นเจ้าของจริงๆครับ  เง้อ...

แต่ปืนนี่  ไม่รู็ยิงออกมั๊ยนะครับ  หรือว่ากระสุนด้านกันหรือเปล่าก็ไม่รู้ครับ   ก็ดีเหมือนกันครับ ผมสนับสนุนทหารนักกอล์ฟครับ  อิอิกำ out
kim

« ตอบ #20 เมื่อ: 01 กรกฎาคม 2010, 22:29:37 »

ค่ายทหาร มีสนามกอล์ฟทั้งนั้นเลย    เง้อ

บางที่ ครบ 18 หลุมนะครับ โทษที.....  เล่นกันขนาดนั้นเลย    แถมสนามไดร์ฟอีกครับ   พร้อมเคาท์เตอร์เบียร์เครื่องดื่มครบเลยครับ   อย่างเช่น  ค่าย ร.8 ที่ขอนแก่นครับ    สนามกอล์ฟที่มีแย้นั่นแหล่ะครับ  เง้อ   

อุปกรณ์ของพี่ๆทหารก็ใช่ย่อยครับ  เหล็กมือสองไม่เล่นหรอก  คาลาเวย์ครบเซ็ท  คุยกันเป็นตุเป็นตะไปโน่น  ว่าตีเสียงดี เสียงแน่น  ฟังเพราะ  ไม่ก็ให้ไปลองเหล็กบางตัวที่แพงๆ อย่างไนกี้บางตัวอะไรงี้ไปอีก  เง้อ      รายได้คงไม่ธรรมดาครับ   เหล็กดี  เสียงแน่น นำมาซึ่งความสุขใจแก่ผู้ได้เป็นเจ้าของจริงๆครับ  เง้อ...

แต่ปืนนี่  ไม่รู็ยิงออกมั๊ยนะครับ  หรือว่ากระสุนด้านกันหรือเปล่าก็ไม่รู้ครับ   ก็ดีเหมือนกันครับ ผมสนับสนุนทหารนักกอล์ฟครับ  อิอิกำ out

ยิงออกสิครับพี่หมอ ไม่งั้นเค้าจะนิยมไปยิงหลุมที่ 19 กันทำไหม

ปล.เงินภาษีประชาชนทั้งนั้น ให้ฝนตกขี้หมูไหล คนจัญไรมายิงลงรูกัน
kim

« ตอบ #21 เมื่อ: 01 กรกฎาคม 2010, 22:47:51 »

ขอฝากถึงใครบางคนที่เมืองนอก

กระโปกป่วย บวมเป่ง เบ่งเหยี่ยวเจ็บ
ไข่อักเสบ หำหด อดทุบห..มอย
น้ำหนักลด ผดขึ้นตูด ครูดเป็นรอย
เส้นฮะมอย ร่วงกราว ราวถูกโกน

ผมบนหัว ก็บางแหว่ง แย่งกันร่วง
อีกทั้งพวง ไข่ย้อย เคยห้อยโหน
ต้องมีอัน เน่าไป ปลายยันโคน
แถมถูกโกน ขนตูด สุดบรรยาย

หัวนมบอด ปอดอักเสบ เล็บขบเน่า
กินกับข้าว ไม่อร่อย กร่อยเหลือหลาย
โคนลิ้นแข็ง ปลายลิ้นแตก แหกเป็นลาย
สมองควาย แทรกซึม ลืมผู้คน

ไม่มีแรง บางที ขี้ทั้งนอน
อีกทั้งตอน ช็อคยา ตาถลน
เบลอบ้าใบ้ ซึมกระทือ นี่หรือคน
อีทั้งโดน หมอด่า ท่าใกล้ตาย

อย่าเพิ่งรีบตายไปล่ะไอ้แม้ว
เรื่องความเลวยังไม่คิดค่าเสียหาย
หลบไม่พอไอ้นี่จะหนีตาย
ต้องทุรนทุรายหน่อยแล้วค่อยจม

รีบไปเลย โครตเง้า สักลาด
เดี๋ยวจะพลาด นาที บ่มิสม
เฮือกสุดท้าย ปลายลิ้น ก่อนสิ้นลม
บบรรจงดม ก่อนเน่า ยกเข้าโลง

ไอ้หมักรอ มรึงแล้ว ไอ้แม้วเอ๋ย
คนคุ้นเคย พาควงแขน แดนห่าโหง
จะเอาขุมไหนล่ะ ข้าพาลง
แล้วก็ปลง เรื่องผุดเกิด เถิดไม่มี

ด้วยบาปหนา สามานย์ ยันสำนึก
ไม่รู้สึก ตัวผิด คิดแต่หนี
แต่เอาเหอะ ถึงอยู่ได้ อีกหลายปี
ทุกนาที มีแต่ไฟ ในใจมรึง

จากเทิงเปิดเปิง ผู้จัดการ
Mahasarakham1

我愛泰國。

« ตอบ #22 เมื่อ: 02 กรกฎาคม 2010, 09:23:02 »

บางที่ ครบ 18 หลุมนะครับ โทษที.....  เล่นกันขนาดนั้นเลย    แถมสนามไดร์ฟอีกครับ   พร้อมเคาท์เตอร์เบียร์เครื่องดื่มครบเลยครับ   อย่างเช่น  ค่าย ร.8 ที่ขอนแก่นครับ    สนามกอล์ฟที่มีแย้นั่นแหล่ะครับ  เง้อ   

อุปกรณ์ของพี่ๆทหารก็ใช่ย่อยครับ  เหล็กมือสองไม่เล่นหรอก  คาลาเวย์ครบเซ็ท  คุยกันเป็นตุเป็นตะไปโน่น  ว่าตีเสียงดี เสียงแน่น  ฟังเพราะ  ไม่ก็ให้ไปลองเหล็กบางตัวที่แพงๆ อย่างไนกี้บางตัวอะไรงี้ไปอีก  เง้อ      รายได้คงไม่ธรรมดาครับ   เหล็กดี  เสียงแน่น นำมาซึ่งความสุขใจแก่ผู้ได้เป็นเจ้าของจริงๆครับ  เง้อ...

แต่ปืนนี่  ไม่รู็ยิงออกมั๊ยนะครับ  หรือว่ากระสุนด้านกันหรือเปล่าก็ไม่รู้ครับ   ก็ดีเหมือนกันครับ ผมสนับสนุนทหารนักกอล์ฟครับ  อิอิกำ out

อิอิ  ทหารระดับ พันตรีขึ้นไป  เขาจะชอบ ตีกอล์ฟครับ   งานอดิเรก  อิอิกำ  แต่ผมไม่ว่ากัน อิอิ  ส่วนมากผมจะเห็นใจ พลทหาร ซะมากกว่า  ที่คอย  ทำความสะอาดสนามกอล์ฟให้  นายใหญ่  เง้อ  เขาเล่นกันแบบนี้เลย อิอิกำ บางที ก็ใช้ให้เป็นคน ทำความสะอาดบ้าน ขับรถส่งแฟน นายพลก็มีถมเถไป นายพลบางคนก็น้ำใจงามครับ มีอะไรติดไม้ติดมือมา ก็นำมาฝากลูกน้อง อันนี้ก็ไม่ว่ากันครับ แต่บางคนนี่สิ ของติดไม้ติดมือไม่เคยนำมาฝากลูกน้องเลย อิอิกำ เฮ้อ ผมสงสารชีวิต ของพลทหารมากกว่าครับ  นึกว่าจะไปรับใช้ชาติ แต่ดันไปรับใช้เจ้านาย อิอิกำ นายที่ดี ก็มีเยอะครับ บางคนถึงขั้น เอาเข้าเป็นนายสิบเลย ก็อย่างว่าแหละครับ กฎของทหาร นายพลสามารถมีลูกน้องรับใช้ได้ แต่ก็ไม่ได้หมายความว่าจะสั่งอะไรได้ตามใจชอบนะครับ อิอิกำ ส่วนตัวผมรักทหารครับเพราะเขาสอนให้เราเข้มแข็งและชอบตั้งแต่ สิบตรี ถึง จ่าสิบเอก เพราะสนิทสนม เหมือนพี่เหมือนน้อง มีอะไรแบ่งกันกิน กันดู  แต่ตั้งแต่ร้อยตรีขึ้นไป ยศเขา ใหญ่ ไม่ได้คลุกคลี กับทหารเท่าไหร่ อิอิกำ   สุดท้ายนี้ ผมยังจำคำสอน ของ ครูนายสิบได้เสมอ  (ไม่มีทหารคนไหนที่เลว มีแต่ผู้บังคับบัญชาที่เลว

พระธรรมโกศาจารย์

(หลวงพ่อ ปัญญา นันทภิกขุ)

“พักผ่อนเสียบ้าง เพราะว่า ถึงเราจะทำไปมากมายสักเท่าใด ก็เท่านั้นแหละ เมื่อถึงเวลาเข้าจริงๆ ก็เอาอะไรไปไม่ได้ แม้แต่สักชิ้นเดียว เราต้องทิ้งไว้ในโลกนี้เท่านั้น จึงควรมีการพักผ่อน.”
Judas Iscariot

ใต้ฟ้า..บนดิน..เหนือทะเล..

facebook.com/profile.php?id=100001451555543
« ตอบ #23 เมื่อ: 02 กรกฎาคม 2010, 10:02:33 »

นายทหารด้วยกันเอง ยังแบ่งเป็น ประเภท ก. ประเภท ข. เลยครับ

แล้วพวกคุณนายทั้งหลายที่จับกลุ่มนั่งเล่นไพ่ เดิมพันด้วยคูปองน้ำมันของสามี(หลวงแจกให้เติมน้ำมันฟรี)

ก็มานั่งนินทากันสนุกปาก สามีคนนั่น เป็นนายทหารประเภท ข. ไต่เต้ามาจากจ่า มีแบ่งเป็นคลาสกันด้วยเหอๆ

สมัยก่อนอยู่บ้านพักในค่ายทหารมีของฟรีให้ใช้ เช่น น้ำฟรี ใช้ไปเถอะ ถึงขนาดมีนายทหารบางคน

ไปซื้อเครื่องทำน้ำแข็ง เครื่องกรองน้ำ อุตสาหกรรม แล้วเอาไปตั้งในค่าย ทำน้ำแข็งผลิตน้ำดื่ม ขายส่งทั้งค่าย

ส่วนคนงาน ก็ใช้พลทหารส่วนตัว 2-3คน ความคิดช่างกว้างไกล เทพจริงๆ ส่วนโทรศัพท์ก็โทรฟรี คุยได้ทั้งวัน

คูปองน้ำมันฟรีไม่รู้ได้คนกี่ลิตร ไฟฟ้าใช้ฟรี90หน่วย เริ่มคิดตังจากหน่วยที่91 บ้านพักฟรี ดูเคเบิ้ลทีวีฟรี

อันนี้เป็นของทหารบกนะ โคตรเทพอ่ะ ส่วนทหารเรือเป็นลูกเมียน้อย ค่าแฟลตที่พักก็เสีย

ค่าเคเบิ้ลแม้ที่ห้องจะไม่มีทีวี ก็ต้องจ่ายรายเดือนหักจากเงินเดือนอีก ถึงว่าทำไมทหารเรือถึงได้ฮิตใช้รถกระบะ

เพราะมันแอบดูดน้ำมันเรือไปเติมรถได้นี่เอง สวัสดิการมันสู้ทหารบกไม่ได้ 5 5+

โลกเรามีคนสองประเภท คือพวกที่ทำดีแล้วโดนด่า กับพวกที่ไม่ทำห่าแล้วด่าอย่างเดียว
yuki_kaze

« ตอบ #24 เมื่อ: 23 กรกฎาคม 2010, 15:11:43 »

วันนี้ขอเพิ่มหลักฐานการเสียดินแดนครับ

ใครจะอ่านหรือไม่ ผมขอเผยแพร่ข่าวนี้ก่อนละกัน ในฐานะพลเมืองไทยที่ดี

----------------------------

หมุดปริศนา.."ไทยถอยร่นหลังสันปันน้ำ"
คม ชัด ลึก
13 ก.ค. 2553

คมชัดลึก : ถึงแม้จะมีเอกสารชี้แจงจากกระทรวงการต่างประเทศ เกี่ยวกับหมุดปริศนาที่เข้ามาโผล่อยู่ตามแนวชายแดนไทย-กัมพูชา 73 หมุด รุกล้ำเข้ามาในเขตไทย 12.5 กิโลเมตร โดยกระทรวงการต่างประเทศปฏิเสธว่า หมุดนี้ไม่ใช่หมุดที่แบ่งอาณาเขตไทยกับกัมพูชา แต่เป็นหมุดขยายโครงข่ายจีพีเอส (GPS) ซึ่งหมุดดังกล่าวจะฝังไว้ทั้งฝั่งไทยและกัมพูชา ทว่าก็ยังเป็นข้อกังขาของชาวบ้านว่า เหตุใดเจ้าหน้าที่ภาครัฐจึงไม่สามารถให้คำตอบที่กระจ่างชัดแก่พวกเขา ?!!

"คม ชัด ลึก" ลงพื้นที่พิสูจน์ข้อเท็จจริงใน 4 จังหวัดชายแดน ได้แก่ อุบลราชธานี สุรินทร์ ศรีสะเกษ บุรีรัมย์ เกี่ยวกับหมุดปริศนา โดยมุ่งหน้าไปที่บ้านภูมิชลอน จ.ศรีสะเกษ ที่ตั้งปราสาทเขาพระวิหาร มี กำลังทหารกองทัพภาคที่ 2 ตั้งด่านสกัดทางขึ้นปราสาทบริเวณผามออีแดงอย่างเคร่งครัด จากการตรวจสอบกับทหารและชาวบ้านภูมิชลอนได้รับคำตอบว่า ขณะนี้บริเวณปราสาทเขาพระวิหารและบริเวณรอบๆ รวมถึงบันไดทางขึ้น คนไทยไม่สามารถเข้าไปในบริเวณนี้ได้อีกต่อไป

ปัจจุบันมีกำลังทหารและชาวกัมพูชาเข้ามายึดครองพื้นที่ดังกล่าว และระหว่างวันที่ 7-25 กรกฎาคมนี้ จะมีการฉลองชัยชนะที่ยูเนสโกตัดสินเรื่องการครอบครองปราสาทเขาพระวิหารให้ เป็นของกัมพูชาด้วย !?!

ปัญหาที่เกิดขึ้นกับชาวบ้านในพื้นที่ชายแดนไทย-กัมพูชา ไม่ได้มีแค่ชาวบ้านภูมิชลอนถูกผลักดันไม่ให้เข้าไปทำกินในพื้นที่รอบๆ ปราสาทเขาพระวิหารเท่านั้น แต่พื้นที่กว่า 750 กิโลเมตรตลอดแนวชายแดนไทย-กัมพูชา คนไทยชายขอบถูกผลักดันออกจากแนวสันปันน้ำ ซึ่งเป็นแนวชายแดนเดิมแทบทั้งหมด

"สิงห์สุวรรณภร สาครไพรสนณ์" เลขาธิการเครือข่ายทวงคืนแผ่นดินแม่ เล่าว่า ราวเดือนสิงหาคม 2552 มีชาวบ้านพบหมุดปริศนาบริเวณสันเขื่อนห้วยเมฆา บ้านสายตรี 4 ใต้ หมู่ 7 ต.บึงเจริญ อ.บ้านกรวด จ.บุรีรัมย์ ห่างจากแนวเขตเดิม 12.5 กิโลเมตร ชาวบ้านรู้สึกแปลกใจอย่างมาก เพราะหมุดดังกล่าวระบุว่าเป็นแนวเขตแบ่งดินแดนไทยและกัมพูชา ชาวบ้านพยายามตรวจสอบว่ามีหมุดลักษณะนี้ที่ไหนอีกหรือไม่ก็พบหมุดลักษณะดัง กล่าวอีกหลายจุด เครือข่ายทวงคืนแผ่นดินแม่พยายามตรวจสอบว่าหมุดเหล่านี้มีที่มาที่ไปอย่างไร โดยตรวจสอบกับชาวบ้านประมาณปี 2550 มีเจ้าหน้าที่กรมแผนที่ทหารเป็นผู้เอาหมุดดังกล่าวมาฝังไว้ ชาวบ้านสอบถามก็ได้รับคำตอบว่า เป็นภารกิจลับของทางการทหารจึงไม่ได้สนใจอะไร

ต่อมามีความผิดปกติเกิดขึ้น โดยปี 2552 เจ้าหน้าที่ท้องถิ่นเริ่มผลักดันชาวบ้านไม่ให้เข้าไปหลังแนวหมุด พร้อมกับเพิ่มเจ้าหน้าที่ในส่วนอื่นๆ ลงไปในพื้นที่ เช่น เจ้าหน้าที่ป่าไม้ กรมการปกครอง โดยเคร่งครัดกับคำสั่งข้างต้นมาก มีการจับกุมชาวบ้านที่เข้าไปทำมาหากินในพื้นที่ต้องห้าม ตรงกันข้ามกับชาวกัมพูชาที่เริ่มขยับเข้ามาปักหลักทำกินติดแนวชายแดนมากขึ้น สิงห์สุวรรณภรบอกว่า ถ้าจะพูดให้ถูกก็คือมีการล่วงล้ำเข้ามาในเขตไทยตลอดแนวชายแดน 7 จังหวัด ตั้งแต่อุบลราชธานี สุรินทร์ ศรีสะเกษ บุรีรัมย์ สระแก้ว จันทบุรี และตราด

"เครือข่ายทวงคืนแผ่นดินแม่พยายามตรวจสอบความผิดปกติที่เกิดขึ้นก็ทราบ ว่า หมุดทั้งหมดที่โผล่มามีความเกี่ยวพันกับข้อสัญญาเอ็มโอยู (MOU) ปี 2543 ทั้งไทยกับกัมพูชามีข้อสัญญาใช้ชายแดนร่วมกัน แต่ทั้งสองประเทศถือแผนที่กันคนละฉบับ ถ้าใช้แผนที่ของกัมพูชาในสัญญา พื้นที่หลังแนวสันปันน้ำของไทยจะตกเป็นของกัมพูชา ดังนั้น เพื่อความสบายใจรัฐบาลจะต้องออกมายืนยันว่า หมุดเหล่านี้เป็นอะไรกันแน่ และจะมีผลสืบเนื่องอย่างไรหลังจากนี้ไป" สิงห์สุวรรณภรกล่าว

เลขาธิการเครือข่ายทวงคืนแผ่นดินแม่บอกว่า ข้อกังขาของชาวบ้านตลอด 1 ปีที่ผ่านมา ยังไมได้รับคำตอบที่ชัดเจน และรัฐไม่สามารถให้ความกระจ่างได้ในสิ่งที่ประชาชนสงสัย จะมีก็แต่เพียงหลังการเข้าไปสอบถามแต่ละครั้งทางทหารก็จะเข้ามาเปลี่ยนชื่อ หมุด เช่น หมุดที่ห้วยเมฆาครั้งแรกที่เจอระบุว่า เป็นเขตแดนไทย-กัมพูชา พอมีการทวงถามก็เปลี่ยนเป็นหมุดขยายโครงข่าย เมื่อเข้าไปถามซ้ำอีกว่าเป็นโครงข่ายอะไรก็ไม่ได้รับคำตอบ แถมยังมีการลบชื่อหมุดออก ไม่นานหมุดก็ถูกกลบด้วยยางมะตอยแทน

"บุญมี ศีลศิริ" ชาวบ้านภูมิชลอนวัย 45 ปี ที่หาเลี้ยงชีพด้วยการหาของป่าขายมาตั้งแต่สมัยปู่ย่าตาทวด ได้รับความเดือดร้อนอย่างหนัก ตั้งแต่มีการปิดกั้นไม่ให้ชาวบ้านเข้าไปในพื้นที่ทับซ้อน เขาและนายพรานคนอื่นๆ ไม่สามารถเข้าไปหาของป่าได้เหมือนอย่างเคย

บุญมีบอกว่า คนชายแดนอย่างเขาไม่มีที่ดินทำกินเป็นของตัวเอง และที่ดินที่ใช้ทำกินก็ไม่สามารถออกเอกสารสิทธิได้ จึงต้องอาศัยอยู่ตามป่าเขาตลอดแนวชายแดน หาเลี้ยงชีพด้วยการหาของป่าเล็กๆ น้อยๆ มาขาย แต่วันนี้ทุกอย่างเปลี่ยนไป เขากับเพื่อนร่วมอาชีพไม่สามารถเข้าไปในป่าได้อีกต่อไป เจ้าหน้าที่ทหาร ป่าไม้ รวมถึงเจ้าหน้าที่ส่วนอื่นๆ สกัดกั้นไว้ทั้งหมด ที่ผ่านมามีชาวบ้านหลายคนฝ่าฝืนถูกจับดำเนินคดี เพราะไม่รู้จะทำมาหากินอะไร จึงเข้าไปในพื้นที่ทับซ้อน บางคนหนักถึงขั้นถูกจับในพื้นที่ของตัวเองด้วยซ้ำไป

"ใครทนอยู่ได้ก็อยู่ต่อไป ส่วนที่ทนไม่ไหวก็ออกนอกพื้นที่ไปหางานต่างถิ่นทำ" บุญมีกล่าวปลงๆ ถึงชีวิตที่เปลี่ยนไป

หนึ่งในคนที่ผันตัวเองจากแม่ค้าขายของริมบันไดทางขึ้นปราสาทเขาพระวิหาร มาเป็นพนักงานบัญชีในตัวเมืองศรีสะเกษ คือ "สินิตรา" ชาวบ้านภูมิชลอนโดยกำเนิด ก่อนหน้านี้เธอกับครอบครัวค้าขายอยู่เชิงปราสาทเขาพระวิหาร แต่พอเกิดเรื่องพิพาทขึ้น เธอและแม่ค้าคนไทยถูกผลักดันออกจากพื้นที่ จึงต้องออกมาหางานทำเป็นลูกจ้างบริษัทเอกชนแทน

"ตอนนี้พวกเราเดือดร้อนมาก คนไม่มีความรู้ก็ออกมาเป็นกรรมกรรับจ้างแบกหามรายวัน ไม่สามารถเข้าไปทำมาหากินได้ตามปกติ" สินิตรากล่าวทิ้งท้าย

ที่มา http://www.komchadluek.net/detail/20100713/66354/%E0%B8%AB%E0%B8%A1%E0%B8%B8%E0%B8%94%E0%B8%9B%E0%B8%A3%E0%B8%B4%E0%B8%A8%E0%B8%99%E0%B8%B2..%E0%B9%84%E0%B8%97%E0%B8%A2%E0%B8%96%E0%B8%AD%E0%B8%A2%E0%B8%A3%E0%B9%88%E0%B8%99%E0%B8%AB%E0%B8%A5%E0%B8%B1%E0%B8%87%E0%B8%AA%E0%B8%B1%E0%B8%99%E0%B8%9B%E0%B8%B1%E0%B8%99%E0%B8%99%E0%B9%89%E0%B8%B3.html
----------------------------

วันนี้มี คม ชัด ลึก อีกฉบับนะครับที่กล้าเล่นเรื่องนี้ เดี๋ยวจะหาว่าข่าวแหล่งเดียว และคงไม่ต้องถามหาข่าวแบบนี้จาก ไทยรัฐ ข่าวสด มติชน เดลินิวส์ นะครับ

เกิดเป็นคนควรรู้แยกแยะผิด-ชอบ ชั่ว-ดี <br /><br />จะได้ไม่เสียชาติที่เกิดมาเป็นคน
yuki_kaze

« ตอบ #25 เมื่อ: 23 กรกฎาคม 2010, 15:15:52 »

ตะลึง! ผู้ตรวจการแผ่นดินเดินทางไปเขาพระวิหาร ปรากฏว่าถูกเขมรยึดไปแล้วจริง
19 ก.ค. 2553

นายปานเทพ พัวพงษ์พันธ์ พิธีกรชื่อดัง ได้กล่าวในรายการสภาท่าพระอาทิตย์เมื่อเช้าวานนี้ ระบุว่าผู้ตรวจการแผ่นดินได้เดินทางไปพร้อมกับประชาชนผู้รักชาติเพื่อไปตรวจ ดูพื้นที่รอบเขาพระวิหาร แต่ต้องตะลึงพบว่าถูกเขมรยึดไปหมดแล้ว และได้ใช้เป็นฐานบัญชาการกองทหารเขมร เป็นการตบหน้ารัฐบาลฉาดใหญ่ที่โกหกประชาชน

ในรายการดังกล่าว นายปานเทพ พัวพงษ์พันธ์ ได้รายงานความเคลื่อนไหวชายแดนด้านเขมร โดยมี ดร.เทพมนตรี ลิมปพยอม ผู้เชี่ยวชาญด้านประวัติศาสตร์และได้ทุ่มเทการติดตามการเฝ้าระวังการเสียดิน แดนให้กับเขมรตลอดมา ได้โฟนอินเข้ามาในรายการสรุปความได้ว่า ผู้ตรวจการแผ่นดินและคณะของ ดร. เทพมนตรี ลิมปพยอม รวมทั้งประชาชนผู้รักชาติได้เดินทางไปตรวจสอบพื้นที่เขาพระวิหาร ซึ่งเอเอสทีวีตลอดจนช่อง 13 สยามไท รวมทั้งประชาชนผู้รักชาติได้รายงานข่าวว่าถูกเขมรยึดครองไปหมดเรียบร้อยแล้ว ในขณะที่รัฐบาลแถลงว่าไม่ได้เสียดินแดน

ผลปรากฏจากการเดินทางขึ้นไปตรวจสอบพบว่า บริเวณรอบเขาพระวิหารถูกเขมรยึดครองอย่างสิ้นเชิงแล้ว และเปิดให้นักท่องเที่ยวต่างชาติเข้าชมได้โดยผ่านทางพื้นที่ที่เขมรยึดจาก ไทย หากคนไทยจะไม่ได้รับอนุญาตให้เข้าไป นอกจากนั้นเจ้าหน้าที่ฝ่ายไทยได้มาตั้งด่านลึกเข้ามาในดินแดนไทยอีกราว 10 กิโลเมตร เพื่อสกัดไม่ให้คนไทยเดินทางเข้าไป ซึ่งเป็นการตบหน้ารัฐบาลที่พยายามหลอกลวงประชาชนว่าเหตุการณ์ยังปกติและยัง ไม่เสียดินแดน

ด้านนายไพศาล พืชมงคล อดีตสมาชิกสภานิติบัญญัติแห่งชาติ ซึ่งได้ออกรายการร่วมได้เปิดเผยว่า ตนได้บอกกล่าวมานานแล้วว่าเขมรได้ยึดครองพื้นที่ 4.6 ตารางกิโลเมตร ไปเรียบร้อยแล้ว ในทางพฤตินัย ไทยไม่สามารถเข้าไปในพื้นที่นั้นได้อีก หากจะเข้าไปต้องขออนุญาตจากเขมรก่อน แม้รัฐมนตรีหรือนายทหารชั้นผู้ใหญ่จะเข้าไปก็ต้องขออนุญาตจากเขมรและต้องปลด อาวุธด้วย ซึ่งเขมรได้นำหลักฐานนี้เตรียมจะเสนอต่อคณะกรรมการมรดกโลกว่าไทยยอมรับว่า เขมรเป็นเจ้าของดินแดนนั้น แม้ศาลรัฐธรรมนูญและศาลปกครองจะตัดสินให้แถลงการณ์ที่นายนพดล ปัทมะ ทำกับเขมรเป็นโมฆะไปแล้ว แต่รัฐบาลก็ไม่ยอมส่งเรื่องนี้ให้กับสหประชาชาติหรือยูเนสโก้หรือคณะกรรมการ มรดกโลก คงใช้สำหรับหลอกคนไทยว่าคำตัดสินมีผลแล้ว แต่การไม่ยื่นนั้นไม่มีผลไปถึงต่างประเทศด้วย

นายไพศาล พืชมงคล กล่าวอีกว่าเขมรได้อพยพครอบครัวประชาชนจำนวนมากเข้ามาตั้งรกรากในพื้นที่ที่ ได้ยึดจากไทย โดยได้ออกโฉนดที่ดินให้คนละ 20 ไร่ ให้วัสดุก่อสร้างบ้านเรือนและเงินค่าครองชีพ และยังปลุกระดมชาวเขมรโพ้นทะเลให้สนับสนุนบริจาคเงินการยึดดินแดนไทยด้วย และได้ใช้ถนนที่นายทหารขายชาติบางคนเอาเงินงบประมาณไปสร้างไว้ ทำให้คนไทยเจ็บใจกันทั้งประเทศ.

ที่มา http://www.paisalvision.com/news/2008-12-01-04-43-11/5009-2010-07-19-07-16-53.html

------------------------

อันนี้เป็นข่าวจากwebsiteนายไพศาล พืชมงคล ที่เป็น 1 ในคนที่จุดประเด็นเรื่องนี้ให้คนทั่วไปได้ทราบในปี 2553 นี้ครับ

ช่วยกันอ่านและเผยแพร่นะครับ

อย่าให้คนชั่วเอามือปิดฟ้าได้ เรื่องดินแดนนี่ไม่ใช่เรื่องความขัดแย้งระหว่างกลุ่มนะครับ

อย่างน้อยผมได้ทำหน้าที่พลเมืองไทยของผมไปบ้างแล้ว

我愛泰國。

« ตอบ #26 เมื่อ: 23 กรกฎาคม 2010, 15:47:19 »

ถ้า ทหารไม่เล่นการเมือง ผมว่า ไทยรบชนะ แต่ถ้าเมื่อไหร่ ทหารเล่นการเมือง.............. ฉิบหายครับ 100%

“พักผ่อนเสียบ้าง เพราะว่า ถึงเราจะทำไปมากมายสักเท่าใด ก็เท่านั้นแหละ เมื่อถึงเวลาเข้าจริงๆ ก็เอาอะไรไปไม่ได้ แม้แต่สักชิ้นเดียว เราต้องทิ้งไว้ในโลกนี้เท่านั้น จึงควรมีการพักผ่อน.”

我愛泰國。

« ตอบ #27 เมื่อ: 23 กรกฎาคม 2010, 15:55:14 »

อย่าว่าอย่างงั้นอย่างงี้เลยครับ  ข้าราชการไทย 

อันนี้ไม่ได้เหมารวมนะครับ   ดูกันง่ายๆๆ เวลา จับ ฉลากใบดำใบแดง ยังมีการเสียเงิน สองหมื่นสามหมื่น เพื่อจะไม่ให้เป็นทหาร อันนี้จะโทษใครได้หล่ะถ้าไม่รับเงิน ก็คงไม่มีการซื้อขายกันแบบนี้

อุปกรณ์ เครื่องฝึก รองเท้า ถุงเท้า  เบี้ยเลี้ยง ขนม นม  ผู้ฝึกยัง แดร็ก เลยครับ  drunk drunk drunk   jap

sarcastic 

ผู้พันครับ ผมรู้ว่าผู้พัน ฝึกหนักกว่า พวกผม 100 เท่า  แต่พอผู้พัน ฝึกเสร็จแล้ว ประดับ ยศ  แล้วผู้พันก็พากัน ไปตีกอร์ฟ  แน่นอนจริงๆๆครับ อิอิกำ  rofl frown drunk drunk

leim
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #28 เมื่อ: 23 กรกฎาคม 2010, 17:01:19 »

อย่าว่าอย่างงั้นอย่างงี้เลยครับ  ข้าราชการไทย 

อันนี้ไม่ได้เหมารวมนะครับ   ดูกันง่ายๆๆ เวลา จับ ฉลากใบดำใบแดง ยังมีการเสียเงิน สองหมื่นสามหมื่น เพื่อจะไม่ให้เป็นทหาร อันนี้จะโทษใครได้หล่ะถ้าไม่รับเงิน ก็คงไม่มีการซื้อขายกันแบบนี้

อุปกรณ์ เครื่องฝึก รองเท้า ถุงเท้า  เบี้ยเลี้ยง ขนม นม  ผู้ฝึกยัง แดร็ก เลยครับ  drunk drunk drunk   jap

sarcastic 

ผู้พันครับ ผมรู้ว่าผู้พัน ฝึกหนักกว่า พวกผม 100 เท่า  แต่พอผู้พัน ฝึกเสร็จแล้ว ประดับ ยศ  แล้วผู้พันก็พากัน ไปตีกอร์ฟ  แน่นอนจริงๆๆครับ อิอิกำ  rofl frown drunk drunk

ครับ

หมู่เฮาสมัยยังบ่าวติดทหาร  อยู่นาวิกสัตหีบนะครับ  เต็มๆ 2 ปี

มันไม่พูดเรื่องเงินเลยครับ   แต่ตอนมันออกมาแล้วก็เคยถามนะ   โดนหักหัวคิวเรียบร้อยครับ เง้อ

แถมโดนแดกเป็นประจำ     

แต่ดี ผ่านช่วงโหดแล้วไปอยูบ้านนาย   

เรื่องผู้หญิงนี่ อดอยากปากแห้งครับ    ขึ้นฝั่งเห็นกระเทยยังสวยเลย เง้อ

สุดท้ายไปจั่วเด็กอยู่เนตรไนท์คาราโอเกะ    เสรือกสดอีก    ต้องได้พามันไปตรวจเอดส์อีกครับ  เครียดไปสองเดือน สุดท้าย  ไม่เป็น  ก็ไปเที่ยวต่อครับ  เง้อ....     ปัจจุบันยังไม่เลิกลงรูเลยครับ    ตอนนี้ไม่ค่อยได้ติดต่อกันครับแต่คิดว่า ถ้าจะตามตัวกันคงไม่ยากครับ  ไปตามหาแถวๆอาบอบนวดน่าจะเจอกันครับ อิอิกำ drunk
yuki_kaze

« ตอบ #29 เมื่อ: 23 กรกฎาคม 2010, 17:06:19 »

เหลวแหลกกันหมด ตอนนี้ทหารก็พึ่งไม่ได้แล้ว

ไม่รู้จะพูดอะไรดี

----------

การเมือง(แบบเมืองไทย)=ผลประโยชน์ตัวเองมาก่อน

หน้า: 1 [2] 3   ขึ้นบน
  พิมพ์