หน้า: [1] 2   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เรื่อง 3G  (อ่าน 6989 ครั้ง)
leim
บุคคลทั่วไป
« เมื่อ: 21 กรกฎาคม 2010, 22:05:49 »

พึ่งดูรายการช่องหนึ่งทางทีวีนะครับ

บอกตามตรงว่าผมก็ยังไม่ค่อยเข้าใจกับเรื่องนี้ครับ

เท่าที่จะทราบคือ  มันส่งข้อมูลเร็วขึ้นกว่าเดิม

ติดต่อแบบไร้สายความเร็วสูงกันได้   แบบโทรศัพท์เห็นหน้ากันได้ 

เล่นเน็ตบนมือถือได้เร็วๆ 

ผมรู้แค่นี้แหล่ะครับ  เง้อ

คือ ผมมาขอความรู้กับอาจารย์ทุกท่านครับ  ว่ามีความคิดเห็นอย่างไรบ้างกับเรื่องนี้ครับ 

ที่เค้าว่า จะทำ 3G ที่กำลังเป็นข่าวกันตอนนี้

สำหรับผมนะ  ถ้ามันมีมา  ก็จะลองดูครับ ปัจจุบันยอมรับครับว่าผมโลวเทคโนโลยีพอสมควรครับ เง้อ

เห็น  การสื่อสารและโทรคมนาคมแห่งประเทศไทย จะเปิดประมูลอะไรนั่นก็ว่ากันไปนะ   
แต่ว่าก็นะ  เน็ตที่ใช้ๆอยู่  ผมว่ามันห่วยครับ   ต่อออกนอกก็จะแย่แล้ว เล่นในประเทศก็เอือมระอา   
ไม่รู้ว่าจะหวังอะไรได้เหมือนกันครับบอกกันตรงๆ     แต่ว่าอยากฟังความเห็นท่านที่มีประสบการณ์นะครับ   ผมอยากรู้ช่วยเปิดโลกทัศน์กันหน่อยนะครับ  ขอบคุณมากครับ อิอิกำ tuxout
leim
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #1 เมื่อ: 21 กรกฎาคม 2010, 22:06:54 »

แต่ถ้าเรื่อง G สตริง หรือว่า ชุดหนัง อะไรพวกนี้  ลองถาม DJ ดูนะครับ อิอิกำ drunk
tpp
True Love Always
Vmodtech Member

« ตอบ #2 เมื่อ: 21 กรกฎาคม 2010, 22:34:47 »

อิอิ พี่น่ะเหรอครับไม่รู้ ก็ถ่อมตัวกันเกินไปครับ

ผมว่าอีกพักใหญ่มังครับ หว่าผมจะได้รับรู้ความสามารถของมัน
beerking

« ตอบ #3 เมื่อ: 21 กรกฎาคม 2010, 23:27:02 »

3Gซื่อเครื่อง มาลองเล่นเพระาได้ซิม 3 G มาฟรี พอหมดโปร  ผมเลยเอาไว้ เก็บเพลงฟังครับ  อิอิ  ปล.ออมเนี่ยไลท์
leim
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #4 เมื่อ: 21 กรกฎาคม 2010, 23:45:30 »

เห็นเค้าว่า  ยังไม่เปิดให้บริการอะไรนะครับ   แต่ผมก็งงว่าทำไมเค้ามีโฆษณาว่า เหมือนว่าเคยเห็นนะครับว่า  มี 3G

ลึกซึ้งนี่ผมก็ไม่รู้เหมือนกันครับเรื่องนี้  แต่เห็นว่า    ถ้ามันคุยกันแล้วเห็นหน้ากันได้   ก็น่าจะดีครับ  แบบว่า ผู้เฒ่าผู้แก่ที่บ้านนี่ดีครับ    ลูกหลานไม่ได้กลับบ้าน อย่างน้อยเจอหน้ากันบนจอก็ยังดีครับ ได้ยินเสียงด้วย  เห็นภาพด้วย  ก็ดีเหมือนกันครับ 

ผมยังใช้โทรศัพท์เครื่องละ 2 พันกว่าบาทอยู่เลยครับ   โลว์เทคจริงๆครับไม่ได้ถ่อมครับ  ไม่รู้เรื่องจริงๆเรื่องนี้ เห็นจิ๊กโก๋ไอที คุณที่รัก อะไรสักอย่างนี่แหล่ะครับพูด  ผมไม่รู้เรื่องครับ   เง้อ   จับแต่ประเด็นอะไรได้นิดหน่อย เลยแบบว่า ต้องลองทำความเข้าใจหน่อยครับ เง้อ

แต่ว่าถ้า ออน.นี่ แสดงว่า   ต้องปรับตัวนิดนึงนะครับแบบนี้   คงต้องเซ็ทห้องไว้สักห้อง จัดบรรยากาศเหมือนออฟฟิต เวลาเมียโทรมาเช็คจะได้เนียนได้ครับ เผื่อมันโทรมาเช็คครับ อิอิกำ drunk
beerking

« ตอบ #5 เมื่อ: 22 กรกฎาคม 2010, 00:08:44 »

เห็นเค้าว่า  ยังไม่เปิดให้บริการอะไรนะครับ   แต่ผมก็งงว่าทำไมเค้ามีโฆษณาว่า เหมือนว่าเคยเห็นนะครับว่า  มี 3G

ลึกซึ้งนี่ผมก็ไม่รู้เหมือนกันครับเรื่องนี้  แต่เห็นว่า    ถ้ามันคุยกันแล้วเห็นหน้ากันได้   ก็น่าจะดีครับ  แบบว่า ผู้เฒ่าผู้แก่ที่บ้านนี่ดีครับ    ลูกหลานไม่ได้กลับบ้าน อย่างน้อยเจอหน้ากันบนจอก็ยังดีครับ ได้ยินเสียงด้วย  เห็นภาพด้วย  ก็ดีเหมือนกันครับ 

ผมยังใช้โทรศัพท์เครื่องละ 2 พันกว่าบาทอยู่เลยครับ   โลว์เทคจริงๆครับไม่ได้ถ่อมครับ  ไม่รู้เรื่องจริงๆเรื่องนี้ เห็นจิ๊กโก๋ไอที คุณที่รัก อะไรสักอย่างนี่แหล่ะครับพูด  ผมไม่รู้เรื่องครับ   เง้อ   จับแต่ประเด็นอะไรได้นิดหน่อย เลยแบบว่า ต้องลองทำความเข้าใจหน่อยครับ เง้อ

แต่ว่าถ้า ออน.นี่ แสดงว่า   ต้องปรับตัวนิดนึงนะครับแบบนี้   คงต้องเซ็ทห้องไว้สักห้อง จัดบรรยากาศเหมือนออฟฟิต เวลาเมียโทรมาเช็คจะได้เนียนได้ครับ เผื่อมันโทรมาเช็คครับ อิอิกำ drunk

ผม ด้วยคนนึงครับ  ออมเนียไล ไม่เคยลอง เลยว่าเห็นหน้ากันกระตุกขนาดใหน  แต่ถ้าคนที่เล่นอยู่ตั้งแต่เริ่งๆก็ต้องท่าน Dazeb ครับ เดียวให้เขามาตอบดีกว่า ส่วนของผมเอาไว้ฟังเพลงตอนนั้งรถตู้ไปทำงานพอแล้ว อิอิ
tpp
True Love Always

« ตอบ #6 เมื่อ: 22 กรกฎาคม 2010, 07:30:35 »

ถ้ามันเล่นได้เป็นรูปธรรม ผมก็อยากลองดูซักดอกเหมือนกันครับ แต่ว่าเรื่องที่ใช้กล้องหน้าแล้วเห็นหน้าเวลาโทรหากันนี่อาจจะเป็นเรื่องได้ครับ เง้อ
kim

« ตอบ #7 เมื่อ: 22 กรกฎาคม 2010, 10:50:39 »

ถ้ามันเล่นได้เป็นรูปธรรม ผมก็อยากลองดูซักดอกเหมือนกันครับ แต่ว่าเรื่องที่ใช้กล้องหน้าแล้วเห็นหน้าเวลาโทรหากันนี่อาจจะเป็นเรื่องได้ครับ เง้อ

นิมันเป็นข้อเสียเลยนะนั้น โดนรู้หมดว่าอยู่ไหน

นักการเมืองบ้านเราถึงได้กลัวไง เพราะจะโดนจับได้ว่าอยู่กับเด็ก beurk
MrHelix

Audio Adict!

mrhelix@hotmail.com facebook.com/mrhelix.in.th
« ตอบ #8 เมื่อ: 22 กรกฎาคม 2010, 11:02:09 »

grrrrrr ทีลาวงี้เค้าใช้มาเป็นปีแล้ว เมื่อไหร่ไทยจะเลิกเอาผลประโยชน์ของตัวเองเป็นที่ตั้งสักทีวะ  slap

เรื่องเสียงไม่มีที่สิ้นสุด แต่หยุดเพราะไม่มีตังค์ อิอิกำ  drunk
Judas Iscariot

ใต้ฟ้า..บนดิน..เหนือทะเล..

facebook.com/profile.php?id=100001451555543
« ตอบ #9 เมื่อ: 22 กรกฎาคม 2010, 11:08:19 »

เด็กไทยจะใช้เทคโนโลยี3G อย่างชาญฉลาด ด้วยการปี้แฟนถ่ายทอดสด โชว์เพื่อน

โลกเรามีคนสองประเภท คือพวกที่ทำดีแล้วโดนด่า กับพวกที่ไม่ทำห่าแล้วด่าอย่างเดียว
2jz_turbo

« ตอบ #10 เมื่อ: 22 กรกฎาคม 2010, 11:16:31 »

ขออธิบายด้วยความรู้เก่า ๆ สมัยเรียนสั้น ๆ น่ะคับน้า ถ้าข้อมูลผิดพลาดประการใดก็ขออภัยด้วยครับผม

ระบบโทรศัพท์ก็แบ่งเป็นยุค ๆ อ่ะคับ 1G, 2G/2.5G/2.75G, 3G etc

ซึ่ง 1G (1st Generation) เป็นระบบที่ให้บริการในรูปแบบของ voice เพียงอย่างเดียวน่ะคับ คือว่า โทรออกและรับสายได้แค่นั้น ถ้าจะไม่ผิด ในยุคนี้น่าจะเป็นในลักษณะของ hard hand-off ด้วยน่ะคับ คือว่า เวลาที่จะเปลี่ยน cell site เนี่ย มันจะ disconnect จาก cell site เดิมก่อน แล้วค่อย connect กับตัวใหม่ นึกภาพนะคับ ถ้าใครใช้โทรสับมือถือตั้งแต่ยุคแรก ๆ จะทราบว่าเวลาโทรต้องอยู่เฉย ๆ ถ้าขับรถไปโทรไปนี่ สัญญาณจะไม่ดี แล้วก็หลุดได้ง่ายคับ

ถัดมาเป็นระบบ 2G ซึ่งถึงตอนนี้ก็จะมีการพัฒนาต่อมาอีกหน่อย คือว่า จะไม่ได้แค่โทรออกอย่างเดียวแล้วคับ แต่จะสามารถทำการส่ง SMS ได้ด้วย ถือว่าเป็นจุดเริ่มต้นของการสื่อสารข้อมูลคับ (Data) ในยุคนี้จะมีการพัฒนาแบ่งออกเป็น 2 แบบคือ GSM (AIS,DTAC,Truemove) กับ CDMA (Hutch) คับ แล้วก็เริ่มมีการทำ Soft hand-off แล้วด้วยคับ

ต่อมาก็จะเป็น 2.5G คับ ซึ่งเป็นการต่อยอดจาก 2G คับ โดยตัว 2.5G นี้มุ่งเน้นการพัฒนาไปที่ non-voice communication โดยตรงเลยคับ พูดง่าย ๆ ก็คือ การสื่อสารในยุคนี้ไม่ได้จำกัดอยู่เีพียงแค่ โทรออกและรับสายอีกแล้ว จะมีการส่งข้อมูลได้ด้วยคับ พวก packet data ต่าง ๆ (เช่น MMS) ซึ่งเทคโนโลยีที่ใช้อยู่ในยุคนี้ก็แบ่งเป็น GPRS,EDGE สำหรับการใช้งานแบบ GSM คับ และ CDMA2000 1x คับสำหรับการใช้งานแบบ CDMA

จากนั้นก็ได้มีการพัฒนาต่อยอดออกมาอีก เป็น 2.75G คับ ซึ่งก็คือปัจจุบันนี้เองคับ ถึงตรงนี้อาจจะสงสัยว่า อ้าว ทำไมปัจจุบันถึงเป็น 2.75G ล่ะ ทั้ง ๆ ที่หลายค่ายก็ออกมาโปรโมต 3G กันเยอะแยะมากมาย คำตอบก็คือว่า 3G ที่เราใช้งานกันอยู่ตอนนี้เป็นการทดลองใช้งานคับ เค้ายังไม่อนุญาตให้มีการใช้งานเพื่อการค้าได้คับ อาจจะเป้นเพราะว่า license ยังไม่ลงตัวหรือว่าอะไรก้ตาม เหมือนกับกรณีของทรูทีี่โดน กทช ฟ้องน่ะคับ

ตัว 2.75G เอง ต่อยอดออกมาจาก 2.5G อีกนิดหน่อย ซึ่งผมยอมรับจิง ๆ ว่า จำไม่ได้คับ T_T แต่ว่าตอนนี้ที่ทำงานอยู่ที่บริษัทมือถือค่ายหนึ่ง เค้าให้คำนิยามว่า พร้อมที่จะก้าวไปสู่ 3G คับ อะไรประมาณนั้น

และมาในส่วนของตรง 3G นั้น เป็นการพัฒนาในส่วนของ non-voice อย่างเต็มรูปแบบคับ ซึ่งจะมีความเร็วใจการทำงานสูงมาก ๆ ๆ ๆ ๆ ซึ่ง MAX B/W นั้นจะอยู่ที่ประมาณ 14.4 Mbps (หรือว่า 14 หว่า) คับ ซึ่งผู้ให้บริการที่ให้ความเร็วได้สูงที่สุดในตอนนี้ก็น่าจะเป็น i-mobile 3GX น่ะคับ ซึ่งอยู่ที่ 7.2 Mbps ถึงตรงนี้ในส่วนของเทคโนโลยีนั้น GSM จะใช้ HSDPA คับ รู้สึกว่าจะเป็น digital ทั้งระบบแล้วน่ะคับ ส่วน CDMA จะใช้ CDMA2000 3X คับ รู้สึกว่าความเร็วน่าจะใกล้เคียงกันคับ

รูปนี้ดูมันหยาบ ๆ ไปนิดนึงถ้าหารูปดีกว่านี้ได้ เดี๋ยวจะเอามาแปะให้ใหม่คับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 22 กรกฎาคม 2010, 11:24:29 โดย 2jz_turbo » บันทึกการเข้า

2jz_turbo

« ตอบ #11 เมื่อ: 22 กรกฎาคม 2010, 11:19:31 »

grrrrrr ทีลาวงี้เค้าใช้มาเป็นปีแล้ว เมื่อไหร่ไทยจะเลิกเอาผลประโยชน์ของตัวเองเป็นที่ตั้งสักทีวะ  slap

ลาวหรือว่าเวียดนามนั้นจะพัฒนาในส่วนตรงนี้ไปเร็วมากคับ เนื่องจากว่าเค้าไ่ม่มีระบบ land line ที่ดีคับ เรียกง่าย ๆ ว่าระบบโทรสับพื้นฐานในประเทศเค้ายังไม่พัฒนาคับ ซึ่งเอกชนที่เข้าไปพัฒนาก็เลยเลือกที่จะข้ามไปพัฒนนาระบบ mobile ดีกว่าคับ ไม่ต้องมีการลงทุนที่ซ้ำซ้อน ซึ่งรัฐบาลเค้าก็เห็นพ้องด้วยคับ

yoshiki
สมาชิกกลุ่ม ยสตน.

« ตอบ #12 เมื่อ: 22 กรกฎาคม 2010, 12:36:44 »

เอิ๊ก ๆ เคยลองเอา Iphone 3Gs ของพี่ที่ทำงานมาเล่น 3G มันก็เร็วดีนะครับ แต่เมื่อไรจะครอบคลุมทั่วประเทศหว่า แถวบ้านผม ทุยมูฟ GPRS ยังไปไม่รอดเลย  รอให้ได้ย้ายค่ายเบอร์เดิมมาก่อนเหอะเผ่นแน่ jap
numz

สะสมหลอดใว้ให้ลูกหลาน

skylinev_spec@hotmail.com
« ตอบ #13 เมื่อ: 22 กรกฎาคม 2010, 12:45:31 »

ซิม ทุย ในเมืองแถว สยาม มันก็ขึ้นเป็น 3G นะ ถึงจะเทียมๆ แต่ก็เท่  he   สัญญาณโทรศัทพ์ขึ้น 3G แต่พอเข้าเนทมันเปลีย่นเป็น 3.5G อย่างเท่...

2jz_turbo

« ตอบ #14 เมื่อ: 22 กรกฎาคม 2010, 13:23:04 »

ซิม ทุย ในเมืองแถว สยาม มันก็ขึ้นเป็น 3G นะ ถึงจะเทียมๆ แต่ก็เท่  he   สัญญาณโทรศัทพ์ขึ้น 3G แต่พอเข้าเนทมันเปลีย่นเป็น 3.5G อย่างเท่...

ตรงนั้นมันเป็น 3G จิงๆ นะเพ่ 3G base station แรกของเค้าอยู่ที่ CTW อ่ะ

หน้า: [1] 2   ขึ้นบน
  พิมพ์