หน้า: 1 [2]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ถามขอนแก่นหล่อหน่อยนะครับ เรื่องอิเลกทรอนิกส์ครับ  (อ่าน 7124 ครั้ง)
leim
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #15 เมื่อ: 01 สิงหาคม 2010, 00:03:40 »

อัพเดทข่าวนะครับ

สรุปได้รื้อเครื่องเอาแผงวงจรออกมาไล่เช็คกันครับ   pcb มันเล็กพอเช็คไหวครับ

จากที่สงสัยตัวโซลินอยด์คอยด์     เทสกับไฟ 220 แล้ว  ลองแช่ไว้ก็ไม่มีเด้งนะครับ   แสดงว่าปกติ

ส่วนเรื่องไฟตก ก็เป็นบ้าง ไม่เป็นบ้าง  บางทีมันดร๊อบ210 มันก็ยังทำงานได้  อืม 

ไปเช็คจากตัวปั๊มน้ำ  ก็โอเคนะ  ไม่ได้มีอะไร   

ฮีตเตอร์ ก็ทำงานตามปกติของมัน 

สุดท้าย เอาไปเอามา  ผมลองถอดสาย Flow meter   ตัวนี้เอาไว้ตัดช๊อทกาแฟอัตโนมัติจากเครื่องครับ  ข้างในจะเป็นแม่เหล็กหมุนๆๆๆๆ สลับกันไปๆมาๆแล้วนับจำนวนรอบเอา  อะไรประมาณนั้น    ถอดแล้วรันเครื่อง   เวรกรรม....   หมดอาการปัญหาที่ว่ามาเลยครับ   คือ เครื่องมันรัน อัดความดันเข้าได้เต็มที่  โซลินอยด์คอยด์เปิดได้สุดตลอดไม่มีดีด   หลอด LED ที่มันกระพริบๆก็ไม่มีอาการ    เง้อ   

เลยต้องมาและ pcb มาไล่เช็คตัว r ดู

สุดท้าย  คาดว่าน่าจะเจอตัวปัญหาแล้วครับ   ผมไล่มาจากพิน 3 ขาจนมันมาถึงตัวชิพคอนโทรลเลอร์ 8 บิท มันอีกทีครับ   ถ่ายรูปมาแล้วแต่ยังไม่ได้ลงครับ เดี๋ยวเอามาให้ดูเผื่อผมอ่านค่าผิดครับ     ตัว r 5 สี   สีน้ำตาล - แดง-ดำ-น้ำตาล - เขียว    ตัวนี้วัดได้ 9.65K.....  เง้อ   ไปแล้วงานนี้   อีกตัว  r  4 สี    ส้ม-ขาว-แดง-ทอง  ค่า normal มันที่ 3.9k   อยู่ในช่วง 3.7-4.09 k  แต่ว่าวัดได้ที่ 3.6k ครับ  เง้อ....    ไม่รู็งานนนี้จะถึง 20 บาทมั๊ยนะครับ แต่ปัญหาว่า ร้านช่างมันจะเปิดกันหรือเปล่าวันอาทิตย์เนี่ย  เง้อ....     

คิดว่า   น่าจะมาจากจุดนี้มั๊ง ผมก็เดาเอานะครับ   อันตรายดีครับดอกนี้

ตอนแรกว่าจะไม่ใส่โฟลว์มิเตอร์ แต่คิดไปคิดมา  คนมาฃงกินเดี๋ยวเค้าก็  ติดนิสัย  กดแล้วเดินหนีอีกครับ กลับมาน้ำล้นถ้วยได้ตามมาเช็ดกันอีกครับ  เป็นงั้นไป   งั้นก็ซ่อมคืนให้เท่าที่พอจะทำได้แล้วกันครับ เง้อ     มั่วๆไปครับ   จริงๆเรื่องนี้ผมเครียดมากครับเพราะว่า   ถ้ามีปัญหากับของพวกนี้  ช่างมันฟันไม่เลี้ยงแน่นอน มีแต่ซวยกับซวยครับ

สรุปอีกทีคือ  กินกาแฟซองดีกว่าครับ ได้เร็ว อิอิกำ drunk
leim
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #16 เมื่อ: 01 สิงหาคม 2010, 00:10:37 »

อาการของ r 5 สีที่ว่านี่   เอามิเตอร์จับแล้ว  ค่ามันค่อยๆขึ้นไปเรื่อยๆครับ  แบบว่าน่าจะเจ๊งนะครับอะไหล่ตัวนี้   ไม่ใช่แบบว่า จับแล้วรอนิดนึงก็ได้ค่าที่นิ่งแล้ว  อันนี้ไปเรื่อยๆ     อาจจะตัวนี้ก็ได้ครับ  ถ้าเปลี่ยนอะไหล่ลองดูแล้วไม่หายยังไงเดี๋ยวมาถามอีกดอกครับ จะได้งมๆต่ออีก  เง้อ   
beerking
Vmodtech Member

« ตอบ #17 เมื่อ: 01 สิงหาคม 2010, 00:21:24 »

resister  ใช้สีฟ้า ค่าความผิดพลาด 1% ยังงัยตัวนึงก็ไม่เกิน 5 บาทครับให้แบบแพงแล้วนะครับเนีย อิอิ แต่วันอาทิตย์ลุงเหลิมจะหาได้จากที่ใหน นั้นคือปัญหาเลยครับ
beerking

« ตอบ #18 เมื่อ: 01 สิงหาคม 2010, 00:22:52 »

อีกนิดครับตอนวัด ได้ลอยขาไว้สักข้างหรือปล่าวครับ  ถ้าวัด คล่อมเลยค่าเพี้ยนได้ครับ
leim
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #19 เมื่อ: 01 สิงหาคม 2010, 01:09:33 »

บัดกรีออกมาวัดเลยครับ นับๆดูแล้วมีประมาณ 20 กว่าตัว พอไหวอยู่ครับอาจารย์เบียร์ครับ อิอิกำ drunk

ตัวไหนค่าเดียวกันเรียงกันสองสามตัวก็  จับดูถ้ามันพอๆกันก็ปล่อยครับ ถ้าผิดสังเกตค่อยบัดกรีออกมาดูครับ

แต่ว่าเจ้าตัวสีฟ้าๆนั่น   ไม่ไหวจริงๆครับ ดีมันไม่ลากทั้งบอร์ดเน่าไปด้วยครับ  บอร์ดตัวเล็กๆฝรั่งมันทำคุมบอยด์เลอร์   ปั๊มแรงดัน    ตัวคุมสตีม ตัวคุมวาล์วโซลินอยด์ ตัวคุมโฟลว์มิเตอร์  สรุปคือ  ขาดกล่องนี้ เครื่องชงกาแฟกลายเป็นที่ทับกระดาษไปเลยครับ เง้อ  เครื่องบ้านๆก็ประมาณนี้ครับ  ถ้าเครื่องแบบอย่างดี ไม่ค่อยมีระบบอิเลกทรอนิกส์ครับ  สากกะเบือแต่ชงกาแฟได้เนียนกว่าเยอะจริงๆครับแต่ราคาไม่ไหวครับ จับไม่ได้เลย   

ไม่แน่ใจว่าร้านมันจะเปิดหรือเปล่านะครับ  อยู่พิดโลกนี่ ใหญ่สุดนี่ก็ ชุมพลอิเลกฯ ครับ   ส่องๆดูเหมือนมีพัดลมแขกขายด้วยครับ เง้อ   2A  ใครจะกล้าใช้ครับเนี่ย อิอิกำ drunk
beerking

« ตอบ #20 เมื่อ: 01 สิงหาคม 2010, 01:22:26 »

บัดกรีออกมาวัดเลยครับ นับๆดูแล้วมีประมาณ 20 กว่าตัว พอไหวอยู่ครับอาจารย์เบียร์ครับ อิอิกำ drunk

ตัวไหนค่าเดียวกันเรียงกันสองสามตัวก็  จับดูถ้ามันพอๆกันก็ปล่อยครับ ถ้าผิดสังเกตค่อยบัดกรีออกมาดูครับ

แต่ว่าเจ้าตัวสีฟ้าๆนั่น   ไม่ไหวจริงๆครับ ดีมันไม่ลากทั้งบอร์ดเน่าไปด้วยครับ  บอร์ดตัวเล็กๆฝรั่งมันทำคุมบอยด์เลอร์   ปั๊มแรงดัน    ตัวคุมสตีม ตัวคุมวาล์วโซลินอยด์ ตัวคุมโฟลว์มิเตอร์  สรุปคือ  ขาดกล่องนี้ เครื่องชงกาแฟกลายเป็นที่ทับกระดาษไปเลยครับ เง้อ  เครื่องบ้านๆก็ประมาณนี้ครับ  ถ้าเครื่องแบบอย่างดี ไม่ค่อยมีระบบอิเลกทรอนิกส์ครับ  สากกะเบือแต่ชงกาแฟได้เนียนกว่าเยอะจริงๆครับแต่ราคาไม่ไหวครับ จับไม่ได้เลย   

ไม่แน่ใจว่าร้านมันจะเปิดหรือเปล่านะครับ  อยู่พิดโลกนี่ ใหญ่สุดนี่ก็ ชุมพลอิเลกฯ ครับ   ส่องๆดูเหมือนมีพัดลมแขกขายด้วยครับ เง้อ   2A  ใครจะกล้าใช้ครับเนี่ย อิอิกำ drunk

2A นี้ เสียง แบบโรงสรข้าวแน่ๆครับ อิอิ

ปล. พิดโลกไปมา 2 รอบ แต่ไปหาไก่ชนซะงัน อิอิ
charif
สมาชิกกลุ่ม ยสตน.

« ตอบ #21 เมื่อ: 01 สิงหาคม 2010, 07:19:09 »

เรื่องอีเล็ค ไม่มีฟามรู้เรยคับ

แต่ถ้าน้องเล็กละก็ พอจับต้องได้บ้างคับ  lol

i5 750 | GD80 | RH/1333 | Halems | 465GTX+Zalman | STX | TT675w| 1LS+103SJ+640KS | 40"EX500
leim
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #22 เมื่อ: 01 สิงหาคม 2010, 13:50:43 »

ตัวขวามือนั่นไม่เกี่ยวนะครับ พอดีค้นๆในลังเก็บของเจอแต่ว่า เป็น 1.2 ครับ เง้อ ใส่ด้วยกันไม่ได้อีก

ตัวนี้หาซื้อไม่ได้ครับตัวซ้ายมือ  ร้านเปิดอยู่ครับแต่ดันไม่มี  1% 1.3k  เง้อ   (สีส้มนะครับ ตอนแรกเข้าใจว่าสีแดงคิดว่าพอดี ที่ไหนได้  ส้มครับ)

จับดูวัดได้ 1.19 ครับ  แบ้วทันที  เสียบสายแล้วมีอาการที่ว่าเลยครับ   

เหลือตรงนี้ครับ   มันคร่อมไว้ตรง Flow meter ครับ   เอาไว้วัดปริมาณน้ำที่จ่ายแล้วก็ตัดตามจำนวนครับ

ส่วนที่เหลือ  โอเคแล้วครับ   สรุป r เพี้ยนไป 3  ตัวนี้หาไม่เจอครับ   

ตอนนี้ก็  แก้ปัญหาโดยเอากระดาษ A4 แปะไว้แล้วครับ  ถ้าใครจะใช้ก็ดูนาฬิกาเอาเองแล้วกัน   ใส่แก้วแล้วตวงเอา  เหอๆ 

ผมไม่ได้กินเองนะครับ ปกติ  กาแฟสำเร็จใส่น้ำร้อนชงโลดครับ อิอิกำ drunk

tpp
True Love Always

« ตอบ #23 เมื่อ: 01 สิงหาคม 2010, 14:02:59 »

โห เจ๋งเลยครับพี่
leim
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #24 เมื่อ: 01 สิงหาคม 2010, 14:08:38 »

นี่แหล่ะครับ เครื่องชงกาแฟ ขายกันแพงๆ   

มีแค่นี้แหล่ะครับ วงจรมัน  ลายปริ๊นท์เหมือนขอนแก่นหล่อกัดลายปริ๊นท์เองเลยครับ เผลอๆ ของของแก่นหล่อเนียนกว่าอีกครับ  เง้อ

ใส้ในดูๆแล้ว ราคาผมว่า  เกินไปหน่อยครับ

แต่ว่าวงการนี้มันเน้นความสุนทรีย์อะไรของเค้านั่นแหล่ะครับ   เง้อ   

มันแพงเพราะมัน ART นี่แหล่ะครับ out
MrHelix

Audio Adict!

mrhelix@hotmail.com facebook.com/mrhelix.in.th
« ตอบ #25 เมื่อ: 01 สิงหาคม 2010, 14:30:42 »

ยาวไปครับ เง้อ  drunk

เรื่องเสียงไม่มีที่สิ้นสุด แต่หยุดเพราะไม่มีตังค์ อิอิกำ  drunk
หน้า: 1 [2]   ขึ้นบน
  พิมพ์