หน้า: [1] 2   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ถามขอนแก่นหล่อหน่อยนะครับ เรื่องอิเลกทรอนิกส์ครับ  (อ่าน 7119 ครั้ง)
leim
บุคคลทั่วไป
« เมื่อ: 29 กรกฎาคม 2010, 10:58:11 »

หรืออาจารย์ท่านใดแนะนำได้  ก็ขอบคุณมากครับ ยินดีครับ เง้อ

ตอนนี้มีปัญหาเกี่ยวกับโซลินอยด์คอยด์ครับ   

หน้าตามันทำนองนี้แหล่ะครับ เง้อ

คืออุปกรณ์ชิ้นนี้ อยู่ในเครื่องชงกาแฟของออฟฟิตผมเองครับ   วันนี้รู้สึกจะแบ้วไปแล้วครับ อิอิกำ drunk

งมๆดู   เช็คปั๊มน้ำสร้างแรงดันก็ไม่ได้เสียอะไรนะครับ  ปั๊มได้ปกติ    คืออันนี้มันมีเช็ควาล์วสปริงค์อยู่ครับ   ตรงนี้ไม่มีปัญหาอะไร 

แต่ว่า   ตอนกดให้น้ำไหลหัวกรุ๊บลงนี่ มันแตร๊กๆๆๆๆ  เสียงก็งงๆครับตอนแรก  ไปดู  อ้าว   เสียงวาล์วในตัวสปริงค์ในตัวโซลินอยด์วาล์วแบบ 3 ทาง  คือ ตามปกติจังหวะมันไม่ได้ทำงาน น้ำก็ไหลไป 1/3 นะครับ  แต่ตอนมันเปิด  มันจะปิดวาล์วตัวที่ 3 จะไหลเฉพาะ 2/3 ไปในทางเดียวครับ   

ผมลองถอดตัวสปริงค์ภายในโซลินอยด์วาล์วนะครับ  ก็ ขยับขึ้นลงได้ ปิดวาล์วได้สนิทดีครับ   ตัดเรื่องซีลยางเสื่อมแล้วน้ำลีคไป 

คิดๆดูอีกที   ผมว่าตัวแมกแนติกมันจะเจ๊งหรือเปล่า    ก็เลยลองเสียบไฟ 220V เข้า (เป็นโซลินอยด์แบบ 220V  50Hz นะครับ แบบทนความร้อนได้ 110 องศา)  เสียบแล้วก็   อ้าว  ปกตินี่หว่า   คือ สปริงค์ดีดขึ้นสุดไปจุกอัดรูเบอร์ 3 ตามปกติครับ ไม่มีเสียง แตร๊กๆๆๆ   เหมือนเสียงสปริงค์เปิดปิดๆๆ  ถี่ๆจนมีเสียงดังกล่าวครับ

ลองเอามิเตอร์มาเช็คดูนะครับ  ตอนเปิดปุ๊บ  จัดไป 220 - 215 V ครับ  เง้อ  สวิงโคตร.....     

ตอนจังหวะมันรูดนี่   ไฟมันตกแน่นอนครับ  (อันนี้ผมเดาเอานะครับ)   คือตรงนี้ที่กำกึ่งระหว่าง 215V และต่ำลงมา  มันจะเริ่มมีอาการครับ

เครื่องที่ว่ามันจั๊มปั๊มน้ำสายไฟตัวเดียวกันกับโซลินอยด์ครับ  เง้อ   คือตอนแรงดันมันขึ้นสักราวๆ 4 - 7 บาร์  มอเตอร์มันก็จะเริ่มโหลดหนักขึ้นครับ  ต้านแรงดันน้ำแล้วก็ต้องหมุนๆสร้างแรงดันต่อ       คิดว่าแรงดันไฟฟ้าน่าจะตกครับ

ครับ...  อธิบายมาเยอะ   

ผมสงสัยว่า  ตรงส่วนนี้มันทำให้แรงดันไฟฟ้ามันตกครับ

พอมีวิธีมั๊ยครับ   ที่จะช่วยเรื่องนี้ได้ครับ   

ผมก็เดาๆเอาอีกว่า  ต่อ C ขนานเข้าไปก่อนถึงตัวโซลินอยด์ดีมั๊ย  ส่วนตัวมอเตอร์นี่ มันมีตัวอะไรสักอย่างผมก็เรียกไม่ถูกครับ เป็นคล้ายๆแท่งเซรามิกครับ ก่อนต่อไฟเข้ามอเตอร์ครับ     ไม่แน่ใจว่าตัวนี้ช่วยเรื่องให้มอเตอร์มันสต๊าดทำงานตัดต่อการทำงานได้ตอนแรกหรือเปล่าผมก็ไม่แน่ใจนะครับ 

พอดีเห็นพวกเล่นเครื่องเสียงกันหน่ะครับ  ต่อ C คร่อมให้กระแสมันเรียบขึ้น  เนอะ  มันจะทำได้มั๊ยหว่ากับอันนี้นะครับ

ปัญหาดังกล่าวมันทำให้ การสร้างแรงดันน้ำไม่ต่อเนื่องนะครับ  แรงดันขึ้นๆลงๆ  ช๊อตกาแฟมันเลยไม่ค่อยสวยแบบที่มันเคยทำได้ครับ   จากที่เคยเคาะกากกาแฟเป็นก้อนได้ตอนนี้เละเพราะวาล์วมันเปิดไปๆมาๆนั่นแหล่ะครับ เง้อ

ครับ   รบกวนด้วยนะครับ    ถ้าผมอธิบายอะไรงงตรงไหนก็เดี๋ยวผมให้ข้อมูลเพิ่มให้ครับเท่าที่ผมจะบอกได้ครับ เผื่อช่วยวิเคราะห์ครับ เง้อ

ตอนนี้วัยรุ่นเริ่มเหนื่อยแล้วครับ   ยังดีครับนิยมชงกาแฟ instant ครับ แต่ว่าคนกินมันเริ่มบ่นๆผมแล้วครับ  เห็นใจผมด้วยนะครับ อิอิกำ drunk

Friday~13rd
Vmodtech Member

« ตอบ #1 เมื่อ: 29 กรกฎาคม 2010, 11:02:13 »

แวะมาดูเฉยๆ ครับ 'จารย์หมอ

ไม่มีปัญญาซื้อเครื่องชง  ทุกวันนี้ซื้อกาแฟเย็นแบบถุง 12 บาท ข้าง office กิน  เอิ้กๆๆ

เอ้า  ขอนแก่นหล่อโผล่มาหน่อย    drunk

# อายครูบ่รู้วิชา อายภรรยาบ่มีบุตร
# หากได้ครูมาเป็นภรรยา จะได้ทั้งวิชาและบุตร
beerking

« ตอบ #2 เมื่อ: 29 กรกฎาคม 2010, 11:47:51 »

แอบมาดันครับ  อิอิ  ขอนแก่นหล่อสู้ๆ
tpp
True Love Always

« ตอบ #3 เมื่อ: 29 กรกฎาคม 2010, 12:07:15 »

ช่วยดันครับ ไม่มีความรู้โดยสิ้นเชิง จบช่างกลตกเพศศึกษาครับ
Chris

Join me and you'll see the power of the dark side

« ตอบ #4 เมื่อ: 29 กรกฎาคม 2010, 12:13:47 »

ดันครับ eyes
leim
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #5 เมื่อ: 29 กรกฎาคม 2010, 12:24:48 »

คาดว่าขอนแก่นหล่อน่าจะยังเมาเหล้าขาวยังไม่ฟื้นอยู่ครับ อิอิกำ drunk
Cybernetic
สมาชิกกลุ่ม ยสตน.

LOVE YOU THAILAND

« ตอบ #6 เมื่อ: 29 กรกฎาคม 2010, 12:31:38 »

เอาขอนแก่น here ของผมไปก่อนได้ไหมครับ ตื่นนานแล้วครับ ตอนนี้กำลังแงะชิ้นส่วน vaio ของลูกค้าเอาไปขายอยู่ครับ  mdr

นักการเมืองยื่นปลา พระราชายื่นเบ็ด
นักการเมืองแจกแท็บเบล็ต กษัตริย์แนะเคล็ดวิชา
นักการเมืองห่วงอำนาจ มหาราชห่วงประชา
นักการเมืองสร้างสัญญา องค์เจ้าฟ้าสร้างสรรธรรม
นักการเมืองหาเรื่องกิน องค์ภูมินทร์หาเรื่องทำ
Mahasarakham1

我愛泰國。

« ตอบ #7 เมื่อ: 29 กรกฎาคม 2010, 15:41:26 »

เง้อ  สารคามไม่มีความรู้ด้านนี้ แต่เข้ามาเป็นกำลังใจให้ ป๋าเหลิมครับ   มีปัญหาเรื่อง ลงอ่างปรึกษา ป๋าเหลิมได้ 24 ชม.  drunk drunk ^^ mdr

พระธรรมโกศาจารย์

(หลวงพ่อ ปัญญา นันทภิกขุ)

“พักผ่อนเสียบ้าง เพราะว่า ถึงเราจะทำไปมากมายสักเท่าใด ก็เท่านั้นแหละ เมื่อถึงเวลาเข้าจริงๆ ก็เอาอะไรไปไม่ได้ แม้แต่สักชิ้นเดียว เราต้องทิ้งไว้ในโลกนี้เท่านั้น จึงควรมีการพักผ่อน.”
leim
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #8 เมื่อ: 29 กรกฎาคม 2010, 17:01:04 »

เง้อ   

ไม่เป็นไรครับ  ไม่มีคำตอบแต่ก็ขอบคุณทุกท่านหลายๆครับ   

คืองี้ครับ 

ที่ผมสงสัยนะครับ

ในวงจรมันมีแค๊บแบบว่า  จะเรียกว่าไงดี  ผมก็เรียกไม่ถูกนะ  ถ้าเราไปเพิ่มฟารัดมันแต่ใช้แรงดันเดิมนี่ จะพอไหวมั๊ยน้อ 
อาจจะพอช่วยได้หรือเปล่าผมก็ไม่ทราบครับ   เง้อ    ส่องๆดูแล้วตัวเหลี่ยมๆครับ ไม่รู้ว่า เคลือบเซรามิกด้วยหรือเปล่านะครับ

ช่วงเย็นๆ  ไม่มีอาการดังกล่าวครับ ปิดพักเครื่องไป   

ผมว่า   บางที  แค๊บมันอาจจะ   เพี้ยนบ้างตามประสามันครับ แต่บังเอิญว่า เลียใครไม่เป็น....   ผิดครับ อันนั้นจัญไรครับ   

ลองเอามิเตอร์จับดูนะครับ  เอ่อ แรงดันมันเหลือ 215 โวลท์นะครับ สำหรับช่วงเย็น  (ตอนเช้ามันจ่าย 230 เอ่อดิ  การไฟฟ้าไทย)   แต่ว่า  นิ่งดีครับงานนี้    เง้อ   คือเครื่องไม่มีอาการที่ว่า โซลินอยด์คอยล์เด้งขึ้นลงๆ  แบบว่า  แรงสนามแม่เหล็กมันเพี้ยนมันเลยแกว่งจากกระแสไม่เรียบ    (เดาเอาเองล้วนๆ)  มันก็เลย แกร๊กๆๆๆๆ     เสียงสปริงวาล์วมันเลยเด้งๆๆๆ ไปงั้นครับ   

แบบนี้    พอจะได้ไหมหว่า  ขอนแก่นหล่อลองวิเคราะห์ช่วยหน่อยนะครับ   แนะนำอะไหล่ให้ก็ได้ครับ  เผื่อแวะไปขอนแก่นเข้าอมรหาของดู   เผื่อหาอะไรต่อขนานกับวงจรกรองกระแสให้มันเรียบๆก่อน คิดว่าน่าจะหายครับอาการที่ว่า เท่าที่สังเกตนะครับ  นะ    ไม่แน่ใจว่าจะไหวมั๊ยนะครับ  ต้องให้คนมีความรู้ช่วยแนะนำครับงานนี้ ผมหละจนปัญญาครับ

แต่ว่า  สงสัยขอนแก่นหล่อจกคอฮากตั้งลำเอาใหม่อีกดอกเย็นนี้แน่ๆเลยครับ    ไม่เป็นไรครับ  คาดว่าน่าจะสักอาทิตย์คงมาตอบครับ  อิอิกำ drunk
leim
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #9 เมื่อ: 29 กรกฎาคม 2010, 17:08:46 »

รูปเด้ออาวเอ้ย    เบิ่งให้แหน่ 

สายสีแดง ต่อเส้นนี้ต่อพ่วงกับ   ฮีตเตอร์ต้มน้ำ (ทางเดินมันประมาณว่า   จากสายไฟจากปลั๊ก   สายสีแดงเข้าปั๊มน้ำก่อน แล้วต่อมาพ่วงเข้าฮีตเตอร์ แล้วสุดท้ายพ่วงเข้าโซลินอยด์คอยด์  รับส้มเลยโซลินอยด์อยู่ท้ายหมู่เลย เง้อ)   กับ    ปั๊มน้ำ 220V (ตัวแดงๆขวาล่างของรูป)

เป็นไปได้ไหมว่า   มันจะมี copper loss เพราะสายไฟมันน้อยโพดแล้วแรงดันตก?

หรือว่าต้องเปลี่ยนสายไฟให้มันเส้นใหญ่ขึ้น  มันจะเข้าหลักสูตรมั๊ยน้อ   เง้อ  เบิ่งๆให้แหน่เด้อ

สายสีน้ำเงิน    ต่อมาจากกล่องวงจรสมองของเครื่องอีกที    เอาไว้ต่อวงจรโซลินอยด์คอยด์ให้ครบขามัน    ส่วนสีเขียว กราวด์   

อยากได้ข้อมูลเพิ่มบอกเด้อ  เดี๋ยวเอามาให้ช่วยวิเคราะห์ครับ  ขอบคุณหลายๆครับ glasses

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 29 กรกฎาคม 2010, 17:13:53 โดย leim » บันทึกการเข้า
numz

สะสมหลอดใว้ให้ลูกหลาน

skylinev_spec@hotmail.com
« ตอบ #10 เมื่อ: 29 กรกฎาคม 2010, 18:25:47 »

เข้ามางง คับ

leim
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #11 เมื่อ: 29 กรกฎาคม 2010, 18:40:10 »

เอ่อ  ผมหละลืมนึกไป  เง้อ 

ต่อแค๊บไฟ AC นี่ จุดพลุได้ง่ายๆ  เง้อ    unlove

รอขอนแก่นหล่อเจ้าพ่อ DIY ครับงานนี้ อิอิกำ tuxout
MrHelix

Audio Adict!

mrhelix@hotmail.com facebook.com/mrhelix.in.th
« ตอบ #12 เมื่อ: 29 กรกฎาคม 2010, 21:29:47 »

drunk drunk drunk เรื่องไฟ AC นี่ขอผมไปถามๆช่างสันติวิธีของผมก่อนนะครับ  drunk
แต่ลำพังเอา C ไฟ AC คร่้อมกับปลั๊ก ไม่เป็นไรครับ ผมทำอยู่ครับ  drunk

เรื่องเสียงไม่มีที่สิ้นสุด แต่หยุดเพราะไม่มีตังค์ อิอิกำ  drunk
leim
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #13 เมื่อ: 29 กรกฎาคม 2010, 22:34:35 »

รบกวนด้วยครับ  อิอิกำ tuxout
charif

« ตอบ #14 เมื่อ: 29 กรกฎาคม 2010, 23:55:28 »

แอบลุ้นอยุ๋ห่างๆคับ ^^

i5 750 | GD80 | RH/1333 | Halems | 465GTX+Zalman | STX | TT675w| 1LS+103SJ+640KS | 40"EX500
หน้า: [1] 2   ขึ้นบน
  พิมพ์