หน้า: [1] 2   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ทำไมต้องพิมพ์เบอร์โทร ให้อ่านลำบากแบบนี้ด้วยล่ะครับ?  (อ่าน 9082 ครั้ง)
Judas Iscariot
Vmodtech Member

ใต้ฟ้า..บนดิน..เหนือทะเล..

facebook.com/profile.php?id=100001451555543
« เมื่อ: 14 สิงหาคม 2010, 19:34:12 »

ตัวอย่าง

Call - o 9 - 9 - -- 99--9 -- 9 - 9 - -- 9 -- 9 --

ทำไมเขาไม่พิมพ์ 099-999-9999 ตามหลักนิยมล่ะครับ

เจอมาหลายเวปล่ะ สงสัยมานาน ถ้าจะบอกว่ากันคนมาเสริชดูในกูเกิ้ล

มันก็แปลก ในเมื่อคุณจะขายของทำไมต้องกันคนมาเสริชร์ดูในกูเกิลด้วยล่ะเนอะ

ถ้าเสริชจากเบอร์โทรแล้วเจอในกูเกิ้ลน่าจะดีกว่าอีก จะได้มีเครดิตจากการที่ขายไว้ในกระทู้เก่าๆนี่ครับ

โลกเรามีคนสองประเภท คือพวกที่ทำดีแล้วโดนด่า กับพวกที่ไม่ทำห่าแล้วด่าอย่างเดียว
cicimaru
ประธานกลุ่ม ยสตน.

กลุ่มแก๊งค์

« ตอบ #1 เมื่อ: 14 สิงหาคม 2010, 20:27:11 »

lol การเปิดเผยข้อมูลของตัวเองในอินเตอร์เน็ตถือเป็นอันตรายครับ เบอร์โทรก็เหมือนกัน ผมจึงไม่อยากลงอะไรไว้เลยนอกจากรูปโป๊อิอิ

tpp
True Love Always

« ตอบ #2 เมื่อ: 14 สิงหาคม 2010, 22:24:09 »

ผมว่าเค้ากลัวจะเอาเบอร์เราไปใช้ในทางที่ผิดน่ะครับ พิมพ์แบบที่ว่าไม่ยากที่จะแก้ไขให้ถูก แต่หาที่ง่ายกว่ามีเยอะครับ คิดว่ามันไม่อยากเสียเวลาครับ
numz

สะสมหลอดใว้ให้ลูกหลาน

skylinev_spec@hotmail.com
« ตอบ #3 เมื่อ: 14 สิงหาคม 2010, 23:29:47 »

ผมเห็นว่าฮิตดี คับ

Venom-Crusher
สมาชิกกลุ่ม ยสตน.

I'm Stand Between Hell and Earth.

« ตอบ #4 เมื่อ: 15 สิงหาคม 2010, 02:47:23 »

อาจทำไว้กันพวกbotมาสแกนเบอร์เราไปใช้ในทางที่ผิดครับ  mad

It's hard to be righteous, but it easy to be evil.
MrHelix

Audio Adict!

mrhelix@hotmail.com facebook.com/mrhelix.in.th
« ตอบ #5 เมื่อ: 15 สิงหาคม 2010, 03:18:55 »

ผมพิมพ์เต็มๆตลอดเลยครับ อิอิกำ

เรื่องเสียงไม่มีที่สิ้นสุด แต่หยุดเพราะไม่มีตังค์ อิอิกำ  drunk
Friday~13rd

« ตอบ #6 เมื่อ: 15 สิงหาคม 2010, 06:33:01 »

เจ้าหนี้เยอะ  เลยหลอกล่อให้ตาลาย  เผื่อมองผ่านๆ ไม่สนใจ  เอิ้กๆๆ:drunk: drunk drunk

# อายครูบ่รู้วิชา อายภรรยาบ่มีบุตร
# หากได้ครูมาเป็นภรรยา จะได้ทั้งวิชาและบุตร
leim
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #7 เมื่อ: 15 สิงหาคม 2010, 08:27:05 »

เง้อ   

เรื่องเบอร์โทรนี่ก็ ทำให้งงเหมือนกันครับ  ไม่รู้ว่าเอาเบอร์เรามาจากไหน  ครุ่นคิดอยู่นานครับบางดอก

อย่าง  สองสามอาทิตย์ก่อน   สามทุ่มกว่า  โทรเข้ามา    ปกติคนกันเองจะรู้ว่าเวลานี้อย่าได้โทรมาเพราะว่ากำลังขัดจรวดอยู่ครับ  อิอิกำ tuxout          ตอนแรกเข้าใจว่าพวกนักต้มตุ๋น  เอาไปเอามา  บอกว่าเอาเบอร์มาจากบอร์ดนี้    ถามว่าเรายูสเซอร์นี้หรือเปล่า  เง้อ    คืออันนั้นผมลืมพาสเวิร์ดและล๊อคอินผมไปแล้วครับเพราะไม่ได้เล่นนานมาก  7- 8 ปีเห็นจะได้แล้วครับ   เว็บกล้องไทยดีนี่แหล่ะครับ      ซึ่งผมก็งงว่า  เราไปให้เบอร์ใครไว้ตอนไหนว๊ะเนี่ย   แต่ก็คุยๆกันไปครับไม่มีอะไร  วางสายก็มานั่งคิดๆ     เฮ้ย...  แค่นี้ยูเสิร์จกูเกิ้ลเอาก็ได้.....เผลอๆรู้มากกว่าเราอีกเพียบ    งงอีกดอกดอกนี้ครับ

แล้วที่เจอบ่อยๆก็  พวกบัตรเครดิตนะครับ   อีอ่อน  อีซี่บาย    บางจังหวะก็มี อีดอก โทรมาบ้างเป็นระยะๆครับ      บางทีก็มีทอมส่ง SMS มาง้อเราอีก    อะไรว๊ะ...        นี่ก็ยังมีเก็บไว้เลยครับ ประมาณว่า    เค้าขอโทษนะ  จะไม่ทำอีกแล้ว....    สงสัยจะใช้ขวดน้ำโพรารีสโมแน่นอนครับ  เครื่องคู่ขาคงจะทรุด  อิอิ  เง้อ         

อีกอย่างก็ พวกบริษัทประกันครับ  อันนี้โคตรน่าเบื่อเลยครับ   

ดอกล่าสุดนี่ก็ เบอร์ +88 โทรเข้ามา  บอกว่าติดหนี้บัตรเครดิตกสิกร   เง้อ  เอาเข้าไป   

ก็หลายเรื่องครับ กับเบอร์โทรศัพท์ ทุกวันนี้ใครๆก็มีใช้กันครับ เชื่อว่าอย่างนั้นนะครับ 

พวกโทรมาหลอกลวง ต้มตุ๋นนี่  ฝันหละครับว่าจะได้กิน  คิดซะว่าไม่มีอะไรได้มาโดยง่ายครับ  ความโลภจะได้ไม่ก่อตัวสร้างปัญหาให้กับตัวเองครับ   หากินไปตามปกติธรรมดานี่ก็ พอแล้วครับ เง้อ

แต่ถ้า   มีประมาณว่า คุณคือผู้โชคดี ได้บัตรอาบน้ำฟรีในเครื่องคุณพี่ชูวิทย์นี่   อันนี้โทรกลับทันทีครับ อิอิกำ drunk

หรือว่าถ้า  ฟรีเมมเบอร์นี่ได้ก็ยิ่งดีครับ  แบบนั้นขับรถไปรับเองได้เลยครับ  อิอิกำอีก drunk drunk
Chris

Join me and you'll see the power of the dark side

« ตอบ #8 เมื่อ: 15 สิงหาคม 2010, 09:10:35 »

eyes...
tpp

« ตอบ #9 เมื่อ: 15 สิงหาคม 2010, 11:36:23 »

เข้ามาอ่านข้อมูลพี่หมอ leim โดยเฉพาะครับ อ่านทีไรอมยิ้มทุกที

facebook.com/profile.php?id=100001451555543
« ตอบ #10 เมื่อ: 15 สิงหาคม 2010, 17:28:41 »

ผมคงต้องปรับตัวให้เข้ากับยุคสมัยสิเนอะ

อย่างคำที่เขียนในสมัยนี้ว่า "รสชาติ"

สมัยก่อนตอนสอบภาษาไทยผมเคยเขียนว่า "รสชาติ" ผมโดนครูภาษาไทยดุครับ

จำได้เลย เพราะตอนสอบสะกดคำเคยเขียนแบบนั้น ต้องเขียนว่า "รสชาด" ดอเด็กสะกด

เขียน "ชาด" เป็น "ชาติ" ครูยังเหน็บเราว่า ชาติไหน?

แต่ปัจจุบัน ดันถูกบรรจุเอาไว้ใน พจนานุกรม ฉบับราชบัณฑิตยสถานว่า "รสชาติ" คือคำเขียนที่ถูกต้อง

พวกที่เขียนผิดบ่อยๆ ผิดประจำ มันจะกลายเป็นคำที่เขียนถูกเข้าสักวัน แบบ "รสชาด" กับ "รสชาติ" ก็เป็นไปได้

โลกเรามีคนสองประเภท คือพวกที่ทำดีแล้วโดนด่า กับพวกที่ไม่ทำห่าแล้วด่าอย่างเดียว

I'm Stand Between Hell and Earth.

« ตอบ #11 เมื่อ: 15 สิงหาคม 2010, 18:39:23 »

ผมคงต้องปรับตัวให้เข้ากับยุคสมัยสิเนอะ

อย่างคำที่เขียนในสมัยนี้ว่า "รสชาติ"

สมัยก่อนตอนสอบภาษาไทยผมเคยเขียนว่า "รสชาติ" ผมโดนครูภาษาไทยดุครับ

จำได้เลย เพราะตอนสอบสะกดคำเคยเขียนแบบนั้น ต้องเขียนว่า "รสชาด" ดอเด็กสะกด

เขียน "ชาด" เป็น "ชาติ" ครูยังเหน็บเราว่า ชาติไหน?

แต่ปัจจุบัน ดันถูกบรรจุเอาไว้ใน พจนานุกรม ฉบับราชบัณฑิตยสถานว่า "รสชาติ" คือคำเขียนที่ถูกต้อง

พวกที่เขียนผิดบ่อยๆ ผิดประจำ มันจะกลายเป็นคำที่เขียนถูกเข้าสักวัน แบบ "รสชาด" กับ "รสชาติ" ก็เป็นไปได้

http://th.wikipedia.org/wiki/%E0%B8%A3%E0%B8%B2%E0%B8%A2%E0%B8%8A%E0%B8%B7%E0%B9%88%E0%B8%AD%E0%B8%84%E0%B8%B3%E0%B9%83%E0%B8%99%E0%B8%A0%E0%B8%B2%E0%B8%A9%E0%B8%B2%E0%B9%84%E0%B8%97%E0%B8%A2%E0%B8%97%E0%B8%B5%E0%B9%88%E0%B8%A1%E0%B8%B1%E0%B8%81%E0%B9%80%E0%B8%82%E0%B8%B5%E0%B8%A2%E0%B8%99%E0%B8%9C%E0%B8%B4%E0%B8%94

เป็นตามที่ท่านว่าไปแล้วครับ

คำที่เขียนถูก = รสชาติ

มักเขียนผิดเป็น =    รสชาด

It's hard to be righteous, but it easy to be evil.

« ตอบ #12 เมื่อ: 15 สิงหาคม 2010, 20:41:11 »

อาจจะเป็นเพราะคนที่ไม่เอาไหน เข้าไปมีอำนาจ

มันเลยบัญญัติคำที่ตัวเองเขียนผิดบ่อยๆในอดีต

ให้เป็นคำที่เขียนถูกแทนเป็นการแก้แค้น ส่วนพวกเรียนดีสะกดคำถูกมาโดยตลอด

พอมาสมัยนี้ ก็ถูกเด็กรุ่นลูกดูถูกว่า อะไรว่ะคำง่ายๆแค่นี้ก็เสือกเขียนผิด

ผมเคยโดนมาแล้ว คิดแล้วเศร้าฉิบหาย

tpp

« ตอบ #13 เมื่อ: 15 สิงหาคม 2010, 20:44:11 »

เอาน่าท่าน ทำใจสบายๆครับ ไม่อย่างนั้นเด็กมันจะว่า คนแก่ขี้บ่นอีกดอกนะ love love love

« ตอบ #14 เมื่อ: 15 สิงหาคม 2010, 20:47:41 »

นั่งอ่านๆดูผมก็พึ่งรู้ว่า เอนกประสงค์ ผมเขียนผิดอยู่เป็นประจำ

นึกว่าตัวเองเขียนถูกแล้วนะเนี่ย เพราะคนรู้จักผมที่ชื่อ เอนก มีหลายคน

จริงๆต้องเขียนว่า อเนกประสงค์ นะครับ อิอิกำ

หน้า: [1] 2   ขึ้นบน
  พิมพ์