หน้า: [1] 2 3   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เช็ดก้นทุกครั้งโปรดยั้งคิดถึงอนาคตลูกหลานไทย  (อ่าน 11706 ครั้ง)
yuki_kaze
สมาชิกกลุ่ม ยสตน.
Vmodtech Member

« เมื่อ: 23 สิงหาคม 2010, 11:34:10 »

วันนี้มีบทความที่ชอบมาฝากครับ

ผมเห็นคำว่า"ดาก"ในเวปแห่งนี้หลายครั้งแล้ว แต่ยังไม่แน่ใจว่าแปลว่าอะไร

มารู้ในบทความนี้เอง อ่านง่าย สนุกๆ ได้ความรู้ไปอีกแนวครับ great

http://www.manager.co.th/Daily/ViewNews.aspx?NewsID=9530000116162

เกิดเป็นคนควรรู้แยกแยะผิด-ชอบ ชั่ว-ดี <br /><br />จะได้ไม่เสียชาติที่เกิดมาเป็นคน
Mahasarakham1

我愛泰國。

« ตอบ #1 เมื่อ: 23 สิงหาคม 2010, 11:39:10 »

รู้แต่ว่า ผมชอบ ดากครับ อิอิกำ  drunk drunk intello go

พระธรรมโกศาจารย์

(หลวงพ่อ ปัญญา นันทภิกขุ)

“พักผ่อนเสียบ้าง เพราะว่า ถึงเราจะทำไปมากมายสักเท่าใด ก็เท่านั้นแหละ เมื่อถึงเวลาเข้าจริงๆ ก็เอาอะไรไปไม่ได้ แม้แต่สักชิ้นเดียว เราต้องทิ้งไว้ในโลกนี้เท่านั้น จึงควรมีการพักผ่อน.”
leim
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #2 เมื่อ: 23 สิงหาคม 2010, 11:45:53 »

รู้แต่ว่า ผมชอบ ดากครับ อิอิกำ  drunk drunk intello go

เสพดากเลยว่างั้น

ระวังมีแจกทองนะครับ   เง้อ tuxout
Cybernetic

LOVE YOU THAILAND

« ตอบ #3 เมื่อ: 23 สิงหาคม 2010, 11:50:52 »

สินค้าไทยแท้ ๆ เดี๋ยวนี้หายากครับ เพราะคนไทยไม่เชื่อคนไทยด้วยกันเอง อย่างของใช้พวกสบู่ ยาสระผม ยาสีฟัน เดี๋ยวนี้ผมเน้นใช้ของไทยหมด ที่ผลิตมาจากธรรมชาติโดยคนไทย แม้แต่โรลออนผมก็ใช้สารส้มนะครับ แต่เป็นแบบแท่งคือใช้สะดวกครับ แล้วก็ได้ผลดีด้วย ที่สำคัญใช้ได้นานโครตนาน แท่งเล็ก ๆ ผมใช้ 6 วันต่อสัปดาห์ สองเดือนกว่าแล้วผมยังใช้ไม่ถึงครึ่งแท่งเลยครับ

นักการเมืองยื่นปลา พระราชายื่นเบ็ด
นักการเมืองแจกแท็บเบล็ต กษัตริย์แนะเคล็ดวิชา
นักการเมืองห่วงอำนาจ มหาราชห่วงประชา
นักการเมืองสร้างสัญญา องค์เจ้าฟ้าสร้างสรรธรรม
นักการเมืองหาเรื่องกิน องค์ภูมินทร์หาเรื่องทำ
Mahasarakham1

我愛泰國。

« ตอบ #4 เมื่อ: 23 สิงหาคม 2010, 12:11:18 »

จะว่าก็ว่านะ  ถึงแม้ว่า ผมอายุยังน้อย ยังเด็ก แต่ ผมเห็นหลายๆๆคน คนไทยนี่แหละ ตั้งแต่แก่ๆๆกันลงมาเลย ชอบติดแบรนเนม ต้องเป็นของไอ้นั่นไอ้นี่ ไอ้หรั่งไอ้ยุ่น ก็ว่ากันไปอ่ะนะ จะกินอาหารก็อาหาร ฟูจงฟูจิ ผมมองอีกมุมนึงว่า วัฒนธรรมไทยเรา เริ่มไม่มีการสานต่อเท่าไหร่ เสื้อผ้า ต้องเกาหลีมั่ง ต้องมีการจัดงานวันเกิดกินเลี้ยงกันใหญ่โต พูดมาจะหาว่าผมมันดีนักหรือไง ผมก็ไม่ได้ต่างจากที่พูดมาสักเท่าไหร่  แต่มีสิ่งหนึ่ง ที่ผมไม่เหมือนใครคือ ผมติงต๊องๆ  drunkเอาง่ายๆๆ เวลา คนไทย ทิ้งเศษขยะ แม้แต่ชิ้นเล็กๆก็ตาม  ถังขยะ อยู่ไกล้ๆๆก็มี ดันโยนทิ้ง ตามใจฉัน ผมเห็นแล้ว ผมรู้สึกไม่ค่อยดีเท่าไหร่ มิน่า บ้านเรา ขยะถึงเยอะเหลือเกิน ชอบทิ้งไม่เป็นที่เป็นทาง  ซิ่งกรณีของผมๆเป็นมาตั้งแต่เด็กแล้วคือ เวลาผมอมลูกอมผม จะเก็บเศษถุงของมัน เก็บใส่กระเป๋า แล้วค่อย เอาไปทิ้ง เวลาเจอถังขยะเปียก  drunk อันนี้ผมติดนิสัยมาตั้งแต่เด็กๆๆครับ ย้อนมาดูอีก เรื่อง ห้องน้ำสาธารณะ ไอ้พวกที่ชอบดูดบุหรี่ ทำไมทิ้งก้นบุหรี่ มั่วชิบหาย ที่ทิ้งมีไม่ทิ้ง ดันทิ้งลงในโถเยี่ยวอีกเวรกรรม พอเข้าห้องน้ำ แล้วดันดูดบุหรี่ในห้องน้ำอีกเอากันเข้าไป  โทษทีนะผมคนไม่ดูดบุหรี่ ดูดแต่นมครับ  drunk

สุดท้ายนี้ผมก็ยังนิยมของไทยอยู่ครับ  ไม่ว่าจะเป็น อ่างอาบน้ำ อาหารไทยๆที่ไม่แพ้ชาติใดในโลก  และสุดท้าย สาวไทยสวยที่สุดแล้วครับสำหรับผม """ คติผม กินอาหารไทย เที่ยวเมืองไทย ดูดนมไทยครับ drunk

นี่คือความคิดความอ่านของผม จากเด็กตวเล็กๆๆ อายุแค่ 2x   เองครับ  great drunk go glasses

พระธรรมโกศาจารย์

(หลวงพ่อ ปัญญา นันทภิกขุ)

“พักผ่อนเสียบ้าง เพราะว่า ถึงเราจะทำไปมากมายสักเท่าใด ก็เท่านั้นแหละ เมื่อถึงเวลาเข้าจริงๆ ก็เอาอะไรไปไม่ได้ แม้แต่สักชิ้นเดียว เราต้องทิ้งไว้ในโลกนี้เท่านั้น จึงควรมีการพักผ่อน.”
yuki_kaze

« ตอบ #5 เมื่อ: 23 สิงหาคม 2010, 12:20:18 »

เมืองไทยเราปัญหารายล้อมจริงๆ intello

ทั้งที่เมืองเรามีทรัพยากรดีๆเยอะแยะ

เอาจริงๆภัยธรรมชาติก็น้อย(ถ้าไม่ทำลายกันแบบนี้)

น่าเสียดายตรงที่มี...  ::190207::

เกิดเป็นคนควรรู้แยกแยะผิด-ชอบ ชั่ว-ดี <br /><br />จะได้ไม่เสียชาติที่เกิดมาเป็นคน
Cybernetic

« ตอบ #6 เมื่อ: 23 สิงหาคม 2010, 12:25:13 »

จริง ๆ ของอย่างนี้ มันต้อง "ปลูกจิตสำนึก" กันมาตั้งแต่เด็ก ๆ แล้วครับ โดยเริ่มต้นที่ครูคนแรกของเด็กก็คือพ่อแม่นั่นเองครับ ลำดับถัดไปคือแม่พิมพ์ของชาติซึ่งก็คือครูบาอาจารย์ตามโรงเรียนนั่นเอง นั่นแหละครับต้องสอนกันมาตั้งแต่เด็ก ๆ เลย ผมเชื่อว่าของใช้บ้านเราหลาย ๆ อย่างมันสู้ของต่างประเทศได้สบาย ๆ เลยครับ

จะมาแก้กันตอนนี้ มันคงไม่ทันแล้วครับ หรือทันอาจจะยากสักหน่อยหรือต้องใช้เวลานาน โดยเฉพาะในเมืองหลวง ลองมองไปรอบ ๆ ตัวเราเจออะไรบ้างครับ สื่อนี่ก็ตัวสำคัญไม่ใช่น้อยเลย

แล้วเรื่องเกาหลีกับประเทศไทยนี่ผมไม่เข้าใจจริง ๆ ครับ...

สุดท้ายจะซื้อจะใช้อะไร ก็ดูตามความเหมาะสมและกำลังทรัพย์ของตนเองครับดีที่สุด แต่ช่วยคนไทยด้วยกันเองก็ดีไม่ใช่น้อยนะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 23 สิงหาคม 2010, 12:27:00 โดย Cybernetic » บันทึกการเข้า

นักการเมืองยื่นปลา พระราชายื่นเบ็ด
นักการเมืองแจกแท็บเบล็ต กษัตริย์แนะเคล็ดวิชา
นักการเมืองห่วงอำนาจ มหาราชห่วงประชา
นักการเมืองสร้างสัญญา องค์เจ้าฟ้าสร้างสรรธรรม
นักการเมืองหาเรื่องกิน องค์ภูมินทร์หาเรื่องทำ
Judas Iscariot

ใต้ฟ้า..บนดิน..เหนือทะเล..

facebook.com/profile.php?id=100001451555543
« ตอบ #7 เมื่อ: 23 สิงหาคม 2010, 12:34:33 »

ทุกวันนี้ที่ทหารไทยได้ใช้รถหุ้มเกราะจากแอฟริกาใต้ REVA 4x4 รู้ไหมครับเพราะอะไร?

ทั้งๆที่มีรถหุ้มเกราะชัยเสรีที่ผลิตในไทย ส่งเข้าประกวดกับเขาด้วย

แต่ดันบอกว่าขาดคุณสมบัติที่ระบุไว้ในการจัดซื้อตรงที่ "ไม่มีประจำการในประเทศผู้ผลิต"

ส่วนแอฟริกาใต้ที่ผลิต REVA เองแล้วก็มีประจำการในประเทศผู้ผลิต จึงชนะไป   arf

REVA 4x4 หน้าตาแบบนี้

รถหุ้มเกราะชัยเสรี ไทยทำเอง หน้าตาแบบนี้

โลกเรามีคนสองประเภท คือพวกที่ทำดีแล้วโดนด่า กับพวกที่ไม่ทำห่าแล้วด่าอย่างเดียว
Cybernetic

« ตอบ #8 เมื่อ: 23 สิงหาคม 2010, 12:42:24 »

พระเจ้า ผมว่าของไทยนี่ดูดุดันน่าเกรงขามดีมิใช่น้อยเลยนะครับ แล้วเรื่องเกราะนี่เป็นรองของประเทศอื่นหรือเปล่าครับท่าน

facebook.com/profile.php?id=100001451555543
« ตอบ #9 เมื่อ: 23 สิงหาคม 2010, 12:48:37 »

พระเจ้า ผมว่าของไทยนี่ดูดุดันน่าเกรงขามดีมิใช่น้อยเลยนะครับ แล้วเรื่องเกราะนี่เป็นรองของประเทศอื่นหรือเปล่าครับท่าน

เครื่องมาจากรถฮัมวี่แต่ติดเทอร์โบเพิ่มเข้าไป เกียร์มาจากรถหุ้มเกราะV150

เกราะสั่งจากเยอรมัน มาตรฐานโลกเลยนะครับ แต่ไม่ผ่านพราะ "ไม่มีประจำการในประเทศผู้ผลิต"

โลกเรามีคนสองประเภท คือพวกที่ทำดีแล้วโดนด่า กับพวกที่ไม่ทำห่าแล้วด่าอย่างเดียว
leim
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #10 เมื่อ: 23 สิงหาคม 2010, 12:51:19 »

กันกระสุน 9 มิลลงมาแน่นอน 100% ครับ

แต่ว่า  บาแรต  ทะลุเหมือนเดิมครับ อิอิกำ drunk

ไม่แน่ใจว่าเกราะระดับไหนนะครับ  ยังไงเสีย ก็เสียดายครับ   คนไทยไม่ได้ใช้ของไทยด้วยกันเองครับ   ทำในไทย บำรุงรักษาต่ำกว่าแน่นอน ราคาดีกว่า   เอ่อ  มีแต่ข้อดีครับ    น่าเสียดายครับ
2jz_turbo

« ตอบ #11 เมื่อ: 23 สิงหาคม 2010, 12:52:29 »

เครื่องมาจากรถฮัมวี่แต่ติดเทอร์โบเพิ่มเข้าไป เกียร์มาจากรถหุ้มเกราะV150

เกราะสั่งจากเยอรมัน มาตรฐานโลกเลยนะครับ แต่ไม่ผ่านพราะ "ไม่มีประจำการในประเทศผู้ผลิต"

เค้าคงจงใจใส่คำนั้นไว้ใน TOR มากกว่าคับ เพื่อ ........................

leim
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #12 เมื่อ: 23 สิงหาคม 2010, 12:53:06 »

ยังมีตัวนึงที่ผมว่า สนับสนุนของต่างชาติก็ถือว่า เป็นความคิดที่ดีครับ

ใช่แล้วครับ จอห์นสันแอนด์จอห์นสัน  KY นั่นเองครับ อิอิกำ drunk
leim
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #13 เมื่อ: 23 สิงหาคม 2010, 12:55:59 »

จำกันได้มั๊ยครับ ไอ้รถถังสติงเรย์นั่น  แอร์มันยังไม่มีเลยครับตอนที่เอามา เหอๆ  เวรกรรม    ประจำการที่ไหนก็ไม่มี   ชาติไทยเจ้าเดียวในโลกอีก  สุดยอดจริงๆครับ เง้อ    น่าจะยุคบิ๊กจิ๋วนะครับดอกนั้น

อีกดอกก็ F18  เกือบแล้ว....  เกือบเป็นแถวหน้าชาติอาเซียนที่มีประจำการแล้วครับ   ดอกนั้นก็ว่าจะได้ AIM120 แถมมาด้วย เง้อ  ขนาดนั้นเลย สุดท้าย  เจอยึดเงินมัดจำ หลายเติบเหมือนกัน    เบื่อโลกเลยครับ เง้อ     นี่แหล่ะครับ       ภาษีของเรา  คุ้มจริงๆครับ  อิอิกำ out

« ตอบ #14 เมื่อ: 23 สิงหาคม 2010, 12:59:11 »

กันกระสุน 9 มิลลงมาแน่นอน 100% ครับ

แต่ว่า  บาแรต  ทะลุเหมือนเดิมครับ อิอิกำ drunk

ไม่แน่ใจว่าเกราะระดับไหนนะครับ  ยังไงเสีย ก็เสียดายครับ   คนไทยไม่ได้ใช้ของไทยด้วยกันเองครับ   ทำในไทย บำรุงรักษาต่ำกว่าแน่นอน ราคาดีกว่า   เอ่อ  มีแต่ข้อดีครับ    น่าเสียดายครับ

ในระเบียบการจัดซื้อเขาระบุไว้ในส่วนหนึ่งของคุณสมบัติว่าต้องทนแรงอัดระเบิดขนาด15กิโล ได้นะครับ

เจตนาน่าจะเอามาป้องกันจากการลอบวางระเบิดในพื้นที่มากกว่า

หน้า: [1] 2 3   ขึ้นบน
  พิมพ์