หน้า: 1 [2] 3   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: มาดูเรือตรวจการณ์ไกลฝั่ง(OPV) ที่กองทัพเรือต่อใช้เองภายในประเทศ  (อ่าน 16616 ครั้ง)
Judas Iscariot
Vmodtech Member

ใต้ฟ้า..บนดิน..เหนือทะเล..

facebook.com/profile.php?id=100001451555543
« ตอบ #15 เมื่อ: 25 สิงหาคม 2010, 13:15:15 »

อ้างจาก:  

บันทึก 3 รายละเอียดความต้องการเรือตรวจการไกลฝั่งของ ทร. 3.1 ประเภท : เรือตรวจการณ์ไกลฝั่ง
3.2 โครงการ : 4 ลำ, ระยะเวลาโครงการ : 2552-2555
3.3 ขีดความสามารถที่ต้องการ
3.3.1 ลาดตระเวนตรวจการณ์ทางทะเล
3.3.2 ค้นหา และช่วยเหลือผู้ประสบภัยในทะเล
3.3.3 ป้องกันและปราบปรามการกระทำผิดกฎหมายในทะเล
3.4 คุณลักษณะทั่วไปที่สำคัญ
3.4.1 ระวางขับน้ำ 1,000 - 2,000 ตัน
3.4.2 ความเร็วสูงสุดต่อเนื่อง ไม่ต่ำกว่า 25 นอต
3.4.3 ระยะปฏิบัติการ (ที่ความเร็วมัธยัสถ์ไม่ต่ำกว่า 15 นอต) ไม่น้อยกว่า 3,500 ไมล์ทะเล
3.4.4 ปฏิบัติการในทะเลต่อเนื่องได้ไม่น้อยกว่า 20 วัน
3.4.5 ปฏิบัติการในทะเลได้ถึง Sea State 5
3.4.6 มีดาดฟ้า ฮ. พร้อมอุปกรณ์รับ-ส่ง ฮ. ได้ถึงขนาด 22,000 ปอนด์
3.4.7 ระบบขับเคลื่อน เป็นเครื่องจักรใหญ่ดีเซล
3.4.8 ระบบอาวุธ : ปืนหลัก ขนาด 76 มม. พร้อมระบบของควบคุมการยิง
: ปืนรอง และอาวุธปืนระยะประชิด ขนาด 20 มม. และ .05 นิ้ว
: สามารถติดตั้งอาวุธปล่อยนำวิถีพื้น-สู่-พื้น, พื้น-สู่-อากาศ และแท่นยิงเป้าลวงในอนาคตได้
3.4.9 ระบบตรวจการณ์และพิสูจน์ทราบ สนับสนุนการปฏิบัติการได้ทั้งกลางวันและกลางคืน
3.4.10 มีสายการผลิตอะไหล่สนับสนุนการซ่อมบำรุงให้สามารถปฏิบัติการได้เนื่องอย่างน้อย ๓๐ ปี

รอภาษีจากหมอ มาติดบ้องไฟเพิ่มแน่ๆเลยครับ  lol

โลกเรามีคนสองประเภท คือพวกที่ทำดีแล้วโดนด่า กับพวกที่ไม่ทำห่าแล้วด่าอย่างเดียว
leim
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #16 เมื่อ: 25 สิงหาคม 2010, 13:56:34 »

โอ้...  แสดงว่า   มันทีเด็ดจริงๆครับเรือของไทยลำนี้

นี่ถ้าไอ้ฮุนเซนมันมั่วนิ่มเอาเขตแดนไทยเพิ่มอีกนะครับ  เดี๋ยวก็มั่วไหลไปถึงเขตพื้นที่น่านน้ำอีกครับ   

ตัวจัญไรเลยครับไอ้ฮุนเซนเนี่ย ไม่รู้ว่า  ทำไมยังมีคนไทยบางกลุ่มไปเชียร์มันก็ไม่รู้นะครับ    ผมหละเชื่อจริงๆ

ภาษีจ่ายไป แค่พอค่าทาสีเรือสักกระป๋อง  ผมก็ภูมิใจแล้วครับ อิอิกำ drunk
yuki_kaze
สมาชิกกลุ่ม ยสตน.

« ตอบ #17 เมื่อ: 25 สิงหาคม 2010, 14:19:48 »

โอ้...  แสดงว่า   มันทีเด็ดจริงๆครับเรือของไทยลำนี้

นี่ถ้าไอ้ฮุนเซนมันมั่วนิ่มเอาเขตแดนไทยเพิ่มอีกนะครับ  เดี๋ยวก็มั่วไหลไปถึงเขตพื้นที่น่านน้ำอีกครับ   

ตัวจัญไรเลยครับไอ้ฮุนเซนเนี่ย ไม่รู้ว่า  ทำไมยังมีคนไทยบางกลุ่มไปเชียร์มันก็ไม่รู้นะครับ    ผมหละเชื่อจริงๆ

ภาษีจ่ายไป แค่พอค่าทาสีเรือสักกระป๋อง  ผมก็ภูมิใจแล้วครับ อิอิกำ drunk

-ไอ้ฮวยนี่ตัวตัวดีครับ ไม่รู้ไทยเราแกล้งปญอ.รึเปล่าไปเจรจาอะไรกับมัน

ทั้งที่มันส่งคนมารุกบนผืนดินเราแบบนี้ เรียกว่าโดนหมัดของมันจนมึนแล้ว มันยังมาขอเจรจา slap

-ส่วนตัวถึงผมจะจ่ายภาษีไม่เยอะ แต่ผมไม่ยอมรับการคดโกงเงินแผ่นดินนะครับ

ไอ้จะว่าโกงแล้วไปทำให้เกิดการพัฒนานี่ มันยอมรับไม่ได้จริงๆ

ประเทศเราจึงมีแต่การก่อสร้างงานผิดสเปคมาตลอด

ถนน ทางเท้า สำนักงานราชการ อื่นๆเต็มประเทศ

ถ้ามีโรงไฟฟ้านิวเคลียร์นี่ ผมว่านรกแน่เมืองไทย

เชื่อใจอะไรไม่ด้สักอย่างเดียว แดกหมด

เกิดเป็นคนควรรู้แยกแยะผิด-ชอบ ชั่ว-ดี <br /><br />จะได้ไม่เสียชาติที่เกิดมาเป็นคน

facebook.com/profile.php?id=100001451555543
« ตอบ #18 เมื่อ: 25 สิงหาคม 2010, 14:22:54 »

อันนี้เป็นคลิปสมัยที่ทรใช้ C801อยู่นะครับ

C801 ที่มีระยะยิงไกล 40กม เก่าเก็บเกือบหมดอายุ เลยมาซ้อมยิง

ตอนนี้ทรใช้ C802 แล้วครับ มีระยะยิง120กม ถ้าจะติดให้OPVลำใหม่

คงจะเป็นตัวนี้ หมดยุคที่จะหันปืนเรือยิงสวนแลกหมัดกันแล้วครับ

ต่อเรือลำปล่าวๆสักลำมันราคาถูกครับ แต่ระบบอาวุธที่จะติดตั้ง

มีราคาแพงกว่าตัวเรืออีก จึงเห็นได้ในการจัดซื้อของกองทัพเรืออยู่บ่อยครั้ง

เอาลำเรือมาก่อน ติดปืนเรือนิดๆหน่อย แล้วค่อยมาติดอาวุธปล่อยนำวิถีกันทีหลัง

royal thai navy tests chinese c-801 AShMDQ | by Aeva

โลกเรามีคนสองประเภท คือพวกที่ทำดีแล้วโดนด่า กับพวกที่ไม่ทำห่าแล้วด่าอย่างเดียว

« ตอบ #19 เมื่อ: 25 สิงหาคม 2010, 14:31:29 »

-ไอ้ฮวยนี่ตัวตัวดีครับ ไม่รู้ไทยเราแกล้งปญอ.รึเปล่าไปเจรจาอะไรกับมัน

ทั้งที่มันส่งคนมารุกบนผืนดินเราแบบนี้ เรียกว่าโดนหมัดของมันจนมึนแล้ว มันยังมาขอเจรจา slap

-ส่วนตัวถึงผมจะจ่ายภาษีไม่เยอะ แต่ผมไม่ยอมรับการคดโกงเงินแผ่นดินนะครับ

ไอ้จะว่าโกงแล้วไปทำให้เกิดการพัฒนานี่ มันยอมรับไม่ได้จริงๆ

ประเทศเราจึงมีแต่การก่อสร้างงานผิดสเปคมาตลอด

ถนน ทางเท้า สำนักงานราชการ อื่นๆเต็มประเทศ

ถ้ามีโรงไฟฟ้านิวเคลียร์นี่ ผมว่านรกแน่เมืองไทย

เชื่อใจอะไรไม่ด้สักอย่างเดียว แดกหมด

เรื่องสร้างโรงไฟฟ้านิวเคลียร์ ไม่ต้องเป็นห่วงครับ เพราะเขาจะมีองค์กรสากล

ส่งเจ้าหน้าที่มาควบคุมการสร้างให้ได้มาตรฐานโลกเลยครับ

เขามีหน้าที่ควบคุมการสร้างให้เป็นมาตรฐานเดียวกันทั้งโลก

leim
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #20 เมื่อ: 25 สิงหาคม 2010, 14:53:05 »

จะว่าไปนี่   ถ้าซัดกันทางทะเลนี่ก็     ไม่รู้ฮุนเซนมันจะเอาอะไรมาเล่นเหมือนกันนะครับ   

จรวดเรี่ยวผิวน้ำแบบนี้ก็ดีนะครับ   ตอกฟาลังซ์อัดเข้าไปนี่   วัดที่ความถี่ของกระสุนสถานเดียวเลยครับ เง้อ 

เดี๋ยวนี้มันคงมีอะไรที่ดีกว่าแน่นอนครับ คิดว่านะครับ   นะ   ปืนกลเรือนี่ จำเป็นอันดับแรกๆเลยครับ   สำคัญเท่าๆเรด้าเลย   กันตายได้ทุกสถานการณ์ เหอๆ     เผื่อเป้าลวงมันไม่หลงนะครับ

จรวดเรายิ่งเรือดัมมี่เล่นนี่ ผมว่ายิงกันอยู่เรื่อยเลยหรือเปล่าครับเนี่ย   คือ เอาไว้ซ้อมยิง  เง้อ   

ตอนนั้น  จรวดเอกโซเซ่  จีนนี่แหละมั๊งครับ    ไม่แน่ใจ ที่ว่ายิงเรือดัมมี่ น่าจะสักปี 33 - 34 หรือเปล่า ไม่แน่ใจนะครับ  ได้ดูทางทีวีด้วย   ออกรายการไตรภพด้วยมั๊งครับ   เหมือนว่า ราคาลูกละล้าน    ราคานี้ถูกโคตรเลยครับ  ล้านนึง เพื่อจมของราคาพันล้าน เหอๆ  คิดยังไงก็คุ้มครับ  ถ้าของมะกันนี่ คิดว่าคงล้านเหมือนกันครับ แต่ ล้านเหรียญครับ เง้อ
yuki_kaze

« ตอบ #21 เมื่อ: 25 สิงหาคม 2010, 15:00:51 »

เรื่องสร้างโรงไฟฟ้านิวเคลียร์ ไม่ต้องเป็นห่วงครับ เพราะเขาจะมีองค์กรสากล

ส่งเจ้าหน้าที่มาควบคุมการสร้างให้ได้มาตรฐานโลกเลยครับ

เขามีหน้าที่ควบคุมการสร้างให้เป็นมาตรฐานเดียวกันทั้งโลก

ค่อยน่าเบาใจหน่อยครับ

แต่เมืองไทยอะไรก็มีสิทธิ์ whip

เอ๊ะ ยังไง sarcastic

เกิดเป็นคนควรรู้แยกแยะผิด-ชอบ ชั่ว-ดี <br /><br />จะได้ไม่เสียชาติที่เกิดมาเป็นคน
leim
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #22 เมื่อ: 25 สิงหาคม 2010, 15:03:48 »

โรงไฟฟ้านิวเคลียร์เหรอครับ

ผมว่า คงอยู่ไม่ไกลเท่าไหร่ครับ   คือกำลังการผลิตมันก็  ได้จากเขื่อน     ได้จากแก๊ส ถ่านหิน  ไปปั่นกังหันเทอร์ไบน์ผลิตกระแสไฟฟ้าอีก     พอสมควรหละครับ แต่ว่า เดี๋ยวนี้เราเสพไฟฟ้ากันเยอะครับ  ยิ่งภาคอุตสาหกรรมนี่ตัวสูบเลย       ถึงเวลานั้นก็คงจำเป็นต้องได้จัดสักดอกแหละครับ      แต่ถ้าจัดมาแล้วไม่ได้คุม หรือว่าคุมแบบไม่มีมาตรฐาน  ก็น่ากลัวนะครับ   เชอโนบิลนี่ก็ ตายฮ่ากัน เคลียร์กันเป็นสิบปีเลย เง้อ   เวรกรรมจริงๆครับ     เนาะ  

จริงๆก็  อยากให้ฝรั่ง หรือว่า ญี่ปุ่น  เค้าพัฒนาพวก เซลแบตเตอรี่เทพๆ   ได้สักทีนะครับ  ถ้าไม่ได้ไปขัดขาแขกผลิตน้ำมันซะก่อนนะครับ        ถ้าเรื่องโรงไฟฟ้านะครับ  ถามว่าผมเห็นด้วยมั๊ย    ผมไม่เห็นด้วยครับที่จะให้สร้างครับ     แต่ถ้าถึงวาระก็  ถ้าจำเป็นต้องมีก็  คุมให้มันอยู่ก็แล้วกันครับ    เนาะ   แหล่งพลังงานเราก็ยังมีหลายทางเลือกครับ   ระดับครัวเรือนเราลำพังนี่ผมว่ากำลังผลิตเค้าพอใช้อยู่แล้ว แต่ที่จะไม่พอนี่ก็ โรงงานมันขึ้นเยอะๆนี่แหล่ะครับ    อากาศร้อนขึ้น คนก็ใช้ไฟกันเยอะขึ้น    อยู่บ้านผมนี่ก็   ไม่เปิดแอร์ก็จะแย่ครับ   ขนาดห้องที่หมาอยู่ จำเป็นต้องติดให้มันเลยครับไม่งั้น กลางวันหน้าร้อนนี่  ตายฮ่าอย่างเดียวเลยครับ  เง้อ       ก็มีทั้งดีใจแล้วก็ กังวลใจนะครับ กับของพวกนี้      

แต่ว่ายังไงเป็นไปได้   เอางี้ดีมั๊ยครับ   ไปสร้างหมู่บ้านสำหรับนักการเมืองไว้สักที่ แยกตัวออกมาเลยครับ  สร้างเป็นอาณาจักรกันไปเลย แล้วก็ไปตั้งเขตอุตสาหกรรม ตั้งเขตโรงไฟฟ้านิวเคลียร์ ใกล้ๆบ้านท่านไป  ก็น่าจะดีนะครับ ไหนๆก็พวกท่านสั่งอนุมัติ ก็เอาไว้ใกล้ๆบ้านท่านเลยครับ  ดีนะครับ  วิวจะได้ดีๆครับ  ล้ำสมัยดีครับ อิอิกำ out

« ตอบ #23 เมื่อ: 25 สิงหาคม 2010, 15:18:29 »

จะว่าไปนี่   ถ้าซัดกันทางทะเลนี่ก็     ไม่รู้ฮุนเซนมันจะเอาอะไรมาเล่นเหมือนกันนะครับ   

จรวดเรี่ยวผิวน้ำแบบนี้ก็ดีนะครับ   ตอกฟาลังซ์อัดเข้าไปนี่   วัดที่ความถี่ของกระสุนสถานเดียวเลยครับ เง้อ 

เดี๋ยวนี้มันคงมีอะไรที่ดีกว่าแน่นอนครับ คิดว่านะครับ   นะ   ปืนกลเรือนี่ จำเป็นอันดับแรกๆเลยครับ   สำคัญเท่าๆเรด้าเลย   กันตายได้ทุกสถานการณ์ เหอๆ     เผื่อเป้าลวงมันไม่หลงนะครับ

จรวดเรายิ่งเรือดัมมี่เล่นนี่ ผมว่ายิงกันอยู่เรื่อยเลยหรือเปล่าครับเนี่ย   คือ เอาไว้ซ้อมยิง  เง้อ   

ตอนนั้น  จรวดเอกโซเซ่  จีนนี่แหละมั๊งครับ    ไม่แน่ใจ ที่ว่ายิงเรือดัมมี่ น่าจะสักปี 33 - 34 หรือเปล่า ไม่แน่ใจนะครับ  ได้ดูทางทีวีด้วย   ออกรายการไตรภพด้วยมั๊งครับ   เหมือนว่า ราคาลูกละล้าน    ราคานี้ถูกโคตรเลยครับ  ล้านนึง เพื่อจมของราคาพันล้าน เหอๆ  คิดยังไงก็คุ้มครับ  ถ้าของมะกันนี่ คิดว่าคงล้านเหมือนกันครับ แต่ ล้านเหรียญครับ เง้อ
เคยถกกันเรื่องคุณภาพจรวดที่ทำในจีน กับของยุโรป ในวงเหล้าเนอะ

เขาบอกว่าจรวดยุโรป มีความน่าเชื่อถือก็จริง แต่ราคา1ลูกซื้อจรวดจีนได้10ลูก

ให้ยิงพลาดยังไง ก็ยังมีให้ยิงอีกตั้ง 9ลูก ส่วนปืนเรือผมว่าเอาไว้ขู่เรือประมงมากกว่าระยะประชิดมากกว่า

เพราะถ้ารบกันจริง เขมรเอาเรือรบออกมา ยังไม่ทันมองเห็นเรือของไทย ก็จะโดนจรวดเข้ากลางลำก่อน

แบบในคลิปนะสิครับ ยุคนี้ต้องมองไกลและหมัดยาว เห็นก่อนยิงก่อน ถึงจะได้เปรียบครับ

ของรัสเซียนี่โหดที่สุด จรวดนิวเคลียร์ ยิงลงมาทีนี่ หายไปทั้งกองเรือ เหอๆ

Cybernetic

LOVE YOU THAILAND

« ตอบ #24 เมื่อ: 25 สิงหาคม 2010, 16:07:29 »

อันนี้เป็นคลิปสมัยที่ทรใช้ C801อยู่นะครับ

C801 ที่มีระยะยิงไกล 40กม เก่าเก็บเกือบหมดอายุ เลยมาซ้อมยิง

ตอนนี้ทรใช้ C802 แล้วครับ มีระยะยิง120กม ถ้าจะติดให้OPVลำใหม่

คงจะเป็นตัวนี้ หมดยุคที่จะหันปืนเรือยิงสวนแลกหมัดกันแล้วครับ

ต่อเรือลำปล่าวๆสักลำมันราคาถูกครับ แต่ระบบอาวุธที่จะติดตั้ง

มีราคาแพงกว่าตัวเรืออีก จึงเห็นได้ในการจัดซื้อของกองทัพเรืออยู่บ่อยครั้ง

เอาลำเรือมาก่อน ติดปืนเรือนิดๆหน่อย แล้วค่อยมาติดอาวุธปล่อยนำวิถีกันทีหลัง

royal thai navy tests chinese c-801 AShM

สุดยอดครับ ชอบ ๆ  Kiss

นักการเมืองยื่นปลา พระราชายื่นเบ็ด
นักการเมืองแจกแท็บเบล็ต กษัตริย์แนะเคล็ดวิชา
นักการเมืองห่วงอำนาจ มหาราชห่วงประชา
นักการเมืองสร้างสัญญา องค์เจ้าฟ้าสร้างสรรธรรม
นักการเมืองหาเรื่องกิน องค์ภูมินทร์หาเรื่องทำ
leim
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #25 เมื่อ: 25 สิงหาคม 2010, 16:26:47 »

ครับ 

ปืนกลเรือนี่   หมายถึงปืนกลดักมิไซส์เรี่ยน้ำอีกทีนะครับ   พวกยิง 6 พันนัดต่อนาทีนั่นแหล่ะครับ เง้อ   

เพราะว่ามีไว้กันตายนี่ ดีที่สุดครับ เหอๆ   เผื่อเป้าลวงมันเอาไม่อยู่ครับ แต่ว่าน่านน้ำนี้ ถ้าไม่นับมาเลนะครับ เขมรเสร็จเราหมดครับ

ดูข่าวแล้วก็ขัดหูขัดตานะครับ      ทีเค้าจะใส่จริงๆ  พลิกลิ้นอีกครับไอ้ฮุนเซน  ไอ้สันขวานนี่   สันดารโจรดีๆนี่เองครับ   
Venom-Crusher

I'm Stand Between Hell and Earth.

« ตอบ #26 เมื่อ: 25 สิงหาคม 2010, 16:38:25 »

ของจริงสร้างเสร็จออกมาไม่รู้จะเป็นไงมั่ง อยากเห็นจัง

It's hard to be righteous, but it easy to be evil.
leim
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #27 เมื่อ: 25 สิงหาคม 2010, 16:45:23 »

ของจริงสร้างเสร็จออกมาไม่รู้จะเป็นไงมั่ง อยากเห็นจัง

จากที่สเปกบอกว่า  ออกทำการได้ไม่ต่ำกว่า 20 วัน  ถ้าน้ำมันกับแก๊สไม่หมดก่อน แบบนี้ บางทีอาจจะแอบใส่อวนลากเปิดโซน่าหาปลาต่อก็ได้ครับ อิอิกำ drunk

« ตอบ #28 เมื่อ: 25 สิงหาคม 2010, 16:50:19 »

ครับ 

ปืนกลเรือนี่   หมายถึงปืนกลดักมิไซส์เรี่ยน้ำอีกทีนะครับ   พวกยิง 6 พันนัดต่อนาทีนั่นแหล่ะครับ เง้อ   

เพราะว่ามีไว้กันตายนี่ ดีที่สุดครับ เหอๆ   เผื่อเป้าลวงมันเอาไม่อยู่ครับ แต่ว่าน่านน้ำนี้ ถ้าไม่นับมาเลนะครับ เขมรเสร็จเราหมดครับ

ดูข่าวแล้วก็ขัดหูขัดตานะครับ      ทีเค้าจะใส่จริงๆ  พลิกลิ้นอีกครับไอ้ฮุนเซน  ไอ้สันขวานนี่   สันดารโจรดีๆนี่เองครับ   

หมอชอบของโหด ผมว่าน่าจะมีควบคู่กันเนอะ
PHALANX GUN IN ACTION IN IRAQDQ | by Aeva

Phalanx CIWS firingDQ | by Aeva

นี่ของไทยเนอะ
เรือจักรีนฤเบศร , ยิงขีปนาวุธDQ | by Aeva

leim
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #29 เมื่อ: 25 สิงหาคม 2010, 17:04:56 »

ระบบฟาลังซ์นี่  ผมว่าดีนะครับ  ทร.เราก็น่าจะใส่ให้ด้วยนะครับกับเรือลาดตระเวณ เพราะว่ายังไงน่าจะไปใส่กับเค้าก่อนแน่ๆเลย ถ้ามีอะไร   มันดีตรงมันดักพวกมิไซส์เรี่ยน้ำได้นี่แหล่ะครับ เซฟเรือเป็นพันล้าน เสียกระสุนไปหกเจ็ดพันนัด ยังไงก็คุ้มครับ   เผื่อไปสอยดักกับมาเลเหมือนเค้าจะมีฮาร์พูนติด F18 นะครับ เง้อ แต่ว่าคิดว่า ก็ไม่แน่ครับ  เจอทอ.ไทยเราดักก่อนถึงระยะยิงแน่ครับงานนี้ 

ว่าแล้วก็คันครับ   อยากถีบไอ้ฮุนเซนจริงๆครับ อิอิกำ out
หน้า: 1 [2] 3   ขึ้นบน
  พิมพ์