หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: กองทัพเรือ โชว์พาวอีกแล้ว สร้างต้นแบบเครื่องบินทะเลขนาด ๒ ที่นั่ง เองภายในประเทศ  (อ่าน 5639 ครั้ง)
Judas Iscariot
Vmodtech Member

ใต้ฟ้า..บนดิน..เหนือทะเล..

facebook.com/profile.php?id=100001451555543
« เมื่อ: 05 กันยายน 2010, 18:00:48 »

หลังจากมีข่าว ต่อเรือตรวจการณ์ไกลฝั่ง ระวางขับน้ำขนาด2000ตันเอง

http://www.vmodtech.com/webboard/index.php/topic,9434.0.html

ก็โชว์พาววิจัยสร้างเครื่องบินทะเลขนาด2ที่นั่ง

สำนักงานวิจัยและพัฒนาการทางทหารกองทัพเรือ

ร่วมกับ สำนักงานกองทุนสนับสนุนการวิจัย และ บริษัท มาทคอม ไฟเบอร์ จำกัด

ได้ทำพิธีลงนามในสัญญารับทุนและร่วมทุนวิจัย

โครงการวิจัย "สร้างต้นแบบเครื่องบินทะเลขนาด ๒ ที่นั่ง (พิเศษ)

ภายในประเทศด้วยวัสดุคอมโพสิต เพื่อนำไปใช้งานกับองค์กรภาครัฐและเชิงพาณิชย์"

ซึ่งมี พลเรือโท สมหมาย ปราการสมุทร เป็นหัวหน้าโครงการวิจัย โดยมี พลเรือตรี ณะ อารีนิจ

ผู้อำนวยการสำนักงานวิจัยและพัฒนาการทางทหารกองทัพเรือ เป็นผู้ให้การต้อนรับ

ณ ห้องประชุม สวพ.ทร. ถนนพุทธมณฑลสาย ๓ เมื่อ วันที่ ๒ กันยายน ๒๕๕๓

** เป็นเรื่องที่ดีที่กองทัพเรือมีแนวทางพึ่งพาตนเองอย่างเห็นได้ชัด

ไม่รู้ว่าพัฒนาเพิ่มเติมจากรุ่นนี้รึปล่าว  great

โลกเรามีคนสองประเภท คือพวกที่ทำดีแล้วโดนด่า กับพวกที่ไม่ทำห่าแล้วด่าอย่างเดียว
kim

« ตอบ #1 เมื่อ: 05 กันยายน 2010, 18:22:49 »

oh
Chris

Join me and you'll see the power of the dark side

« ตอบ #2 เมื่อ: 05 กันยายน 2010, 18:58:46 »

กลัวตกง่ะ คนไทยเก่งก๊อปมากว่า winktongue
cicimaru
ประธานกลุ่ม ยสตน.

กลุ่มแก๊งค์

« ตอบ #3 เมื่อ: 05 กันยายน 2010, 19:32:50 »

กลัวตกง่ะ คนไทยเก่งก๊อปมากว่า winktongue
lol ก๊อปให้ดี ก๊อปให้เก่ง มันก็ดีแล้วน้า ประเทศจีนเจริญได้เพราะการก๊อปปี้ เราตามหลังเค้าเป็นพันปี มีนำหน้าแค่เรื่องไม่ดีเองอิอิ คนไทยมักสอนให้เด็กๆเอาประเทศไปเปรียบเทียบกับเพื่อนบ้านใกล้เคียง ซึ่งเค้าด้อยพัฒนากว่าเยอะ ทำให้เด็กขาดความมุ่งมั่นในการพัฒนาประเทศ

เรื่องก๊อป ถ้าไม่ให้ก๊อปปานนี้คงไถ่นาเลี้ยงควายกันอยู่แน่ครับ หนังสือก็ไม่ได้เรียนเพราะกลัวก๊อปเค้ามาอิอิ

lol ประเด็นคือสร้างได้ แต่ไม่ผลิต และองค์ความรู้ก็ตายไปกับคนสร้างนั้นแหละ ระเบียบราชการมันมีอะไรเยอะแยะที่ทำเพื่อเอาผลงาน หมดคนนี้ก็จบไปครับ ไม่ได้นำไปใช้ต่อให้เกิดประโยชน์ ครับ เพราะว่า ถ้าคุณทำต่อมันก็ไม่เป็นผลงานของคุณจริงไหมเป็นผลงานของคนคิดซึ่งหมดวาระไปแล้ว คุณต้องคิดทำอย่างอื่นแทนเหอะๆ ซีไม่วิ่งขั้นไม่ขึ้น เงินไม่ได้

Red devil tr.
สมาชิกกลุ่ม ยสตน.

« ตอบ #4 เมื่อ: 05 กันยายน 2010, 21:58:22 »

ไอ้กันคิด ยุ่นก๊อปจนรวย ต่อมาไต้หวัน เกาหลี จีน ก๊อปต่อ+พัฒนาใหม่ตามแต่จะแนวคิดของตนแล้วไงรวยทุกประเทศ
หันมามองพี่ไทย ไม่ก๊อปซื้อเขาดีกว่า(ของนอก) Tongue
ปล.เห็นแล้วดีใจภูมิใจ ที่ได้เป็นลูก ท.ร. ครับ.. love
leim
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #5 เมื่อ: 05 กันยายน 2010, 22:12:53 »

แสดงว่าคงประเมินแล้วครับว่าเครื่องยนต์คงไม่แรงพอ    เลยใส่เครื่องบินปีกสองชั้น  สร้างแรงยกเพิ่มขึ้นอีกนะครับ  ก็โอเคดีนะครับ  คล้ายๆ OV-10 เก่าของเราแหล่ะครับ ซิมเปิ้ลๆ แต่ มีประสิทธิภาพแบบนี้แหล่ะครับดี   

ผมคิดว่า ทีเด็ดเค้าคงไม่ใช่ว่า มันเป็นเครื่องบินที่ คล่องตัว อะไรมากมายนะครับ  ดูๆไปแล้ว น่าจะไปเน้นเรื่อง    พิสัยในการปฏิบัติการมากกว่าครับ  หมายถึง   ระยะเวลา + ระยะทาง นานๆ   อาจจะติดอุปกรณ์ตรวจจับพวก อินฟราเรดนะครับ  เอาไว้จับพวกเรือสินค้าผิดกฏหมาย  เอาไว้จับพวกเรือไอ้ฮุนเซนจัญไรเสร่อเข้ามาปล้นเรือไทย        หรือว่า ติดระบบเตือนภัย   เป็นเครื่องบินตรวจสำรวจทางทะเล      ผมว่ามันก็เป็นความคิดที่เข้าท่านะครับ      อันนี้ผมมั่นใจนะว่าเรามีปัญญาทำแน่นอนครับ   โนว์ฮาวเรามีอยู่แล้ว      โนวเลจก็มี      เนอะ       เอาใจช่วยทหารเรือไทยครับ      ถ้าเก็บภาษีเพิ่มมากขึ้นกว่าปกตินิดหน่อยเพื่อช่วยกองทัพด้านนี้ ก็  ขอให้บอกมาโลดเน้อครับ   ยินดีจ่ายช่วยให้ครับ
leim
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #6 เมื่อ: 05 กันยายน 2010, 22:19:10 »

ดูรูปอีกที ผมว่าหน่วยก้านมันก็พอทำพวก UAV ได้นะครับ   แต่คิดว่า  คงไม่มีงบพวกอุปกรณ์พวกอิเลกทรอนิกส์ซับซ้อนอะไร    โซโล่เอาคนขึ้นไปด้วยแม่มเลย  เง้อ         ผมว่าดีนะครับ   แบบนี้ยังไงเราก็ถึงจะไม่ได้ประสบความสำเร็จอะไร  แต่ว่าเราได้เริ่มทำอะไรจริงๆจังๆครับ     ดีกว่าไปเทียบแฮนดี้แค๊บแบบ ทบ. บางเหล่าบางก๊กเหมือนกันครับ     เป็นโปรกอล์ฟทั้งก๊วนไปแล้ว     เป็นอะไรที่หัวกรวยจริงๆครับ    อิอิกำ out
MrHelix

Audio Adict!

mrhelix@hotmail.com facebook.com/mrhelix.in.th
« ตอบ #7 เมื่อ: 05 กันยายน 2010, 23:05:24 »

ดูรูปอีกที ผมว่าหน่วยก้านมันก็พอทำพวก UAV ได้นะครับ   แต่คิดว่า  คงไม่มีงบพวกอุปกรณ์พวกอิเลกทรอนิกส์ซับซ้อนอะไร    โซโล่เอาคนขึ้นไปด้วยแม่มเลย  เง้อ         ผมว่าดีนะครับ   แบบนี้ยังไงเราก็ถึงจะไม่ได้ประสบความสำเร็จอะไร  แต่ว่าเราได้เริ่มทำอะไรจริงๆจังๆครับ     ดีกว่าไปเทียบแฮนดี้แค๊บแบบ ทบ. บางเหล่าบางก๊กเหมือนกันครับ     เป็นโปรกอล์ฟทั้งก๊วนไปแล้ว     เป็นอะไรที่หัวกรวยจริงๆครับ    อิอิกำ out
อันนี้โดนครับ อิอิกำ  drunk

เรื่องเสียงไม่มีที่สิ้นสุด แต่หยุดเพราะไม่มีตังค์ อิอิกำ  drunk
leim
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #8 เมื่อ: 06 กันยายน 2010, 06:47:13 »

นั่นไงอาว  ค่ายศรีฯ นี่ก็สนามไดร์ฟ  ค่าย ร.8 นี่ น่าจะครบ 18 หลุมนะ  เหอๆ  ปานนั้น

ถามเรื่องแฮมเมอร์นะ  ลูกพี่อ้ำๆอึ้งๆ  พอถามหัวไม้    มีเหล้าเข้าปากหน่อยนะ  มันพูดไม่หยุดเลย  พูดเรื่องหัวไม้จนมันกลับบ้านเลยครับ   ว่าแล้วก็ อิอิกำ จริงๆครับ  out
Venom-Crusher

I'm Stand Between Hell and Earth.

« ตอบ #9 เมื่อ: 06 กันยายน 2010, 07:57:21 »

ต้นแบบจริงๆจะมีพัดลมแขกที่ปีกทั้ง2ข้างด้วยนะครับ แต่ตอนหลังเอาออกเพราะว่านักบินคุยกันไม่รู้เรื่อง เนื่องจากเสียงดังเกินครับ  drunk

It's hard to be righteous, but it easy to be evil.
MrHelix

Audio Adict!

mrhelix@hotmail.com facebook.com/mrhelix.in.th
« ตอบ #10 เมื่อ: 06 กันยายน 2010, 08:09:31 »

นั่นไงอาว  ค่ายศรีฯ นี่ก็สนามไดร์ฟ  ค่าย ร.8 นี่ น่าจะครบ 18 หลุมนะ  เหอๆ  ปานนั้น

ถามเรื่องแฮมเมอร์นะ  ลูกพี่อ้ำๆอึ้งๆ  พอถามหัวไม้    มีเหล้าเข้าปากหน่อยนะ  มันพูดไม่หยุดเลย  พูดเรื่องหัวไม้จนมันกลับบ้านเลยครับ   ว่าแล้วก็ อิอิกำ จริงๆครับ  out
ไปเป็นทหารหรือจะเป็นนักกีฬาครับ อิอิกำ  drunk drunk drunk

เรื่องเสียงไม่มีที่สิ้นสุด แต่หยุดเพราะไม่มีตังค์ อิอิกำ  drunk
leim
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #11 เมื่อ: 06 กันยายน 2010, 08:27:32 »

ดูกันง่ายๆเด้ออาว  ค่ายศรีฯ

หลังจาก ผ่านหน้าประตู สห.  เสร็จ   

เจอสนามไดร์ฟเลยครับ   มีไอ้เณรนั่งเช็ดลูกกอล์ฟเรียงใส่ถาดอยู่ครับตอนเช้าๆ   อิอิกำ drunk
beerking

« ตอบ #12 เมื่อ: 06 กันยายน 2010, 10:15:04 »

ทร. สุดยอดเลยครับ  great
yuki_kaze

« ตอบ #13 เมื่อ: 06 กันยายน 2010, 11:39:38 »

great

เกิดเป็นคนควรรู้แยกแยะผิด-ชอบ ชั่ว-ดี <br /><br />จะได้ไม่เสียชาติที่เกิดมาเป็นคน
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์