หน้า: 1 [2] 3   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ทบ. ทดสอบปืนใหม่ รุ่น X-95 แตกหน่อมาจาก TAR-21 ของอิสราเอล  (อ่าน 15804 ครั้ง)
Red devil tr.
สมาชิกกลุ่ม ยสตน.
Vmodtech Member

« ตอบ #15 เมื่อ: 17 กันยายน 2010, 13:22:06 »

อาวุธน่ะมันไม่เท่าไหร่

มันอยู่ที่ไอ้ผบ. ...จอมแดกกับไอ้นักกินเมืองนี่แหละ กล้าสู้หรือเปล่า

เอาหน้าให้เขาเหยียบอยู่กี่ปีแล้ว intello

จะทำอะไรติดแต่ผลประโยชน์
มันอยู่ที่คนของเรามากกว่า เอาหน้าให้เขาเหยียบอยู่กี่ปีแล้ว ไม่เจ็บหรอกเพราของเรามันอย่างหนา
กองทัพเราดูพายนอกว่าพร้อมแต่ข้างในไม่รู้ใช้งานใด้เท่าไร จำตอน รมกล้าได้เปล่า ยิงไม่กี่วันกระสุนปืนใหญ่หมดต้องให้ ไอ้กันส่งมาด่วนเลย..อิอิกำ

จากเหตุการณ์ครั้งนั้น กองทัพก็ปรับปรุงคลังสำรองอาวุธใหม่หมด

ปัจจุบัน ยิงไปเถอะครับ ลูกปืนใหญ่ ลูกปืนเล็ก เราผลิตเองในประเทศได้หมด

ยังส่งไปขายฟิลิปปินส์เลยครับ  love
gaspอย่างนี้ค่อยอุ่นใจหน่อย ว่าแต่ทหารเราน่าจะทำ ปืนใหญ่ลั่นไปฝั่งนู้นบ้างหนา..
leim
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #16 เมื่อ: 17 กันยายน 2010, 13:44:54 »

เท่าที่ดูรายละเอียดนะครับ

ผมว่าเป็นรถถังชั้นดีเลยนะครับ

พวกระบบที่จำเป็นมีหมด  รบกลางวันกลางคืน พร้อม

ปืนก็มีระบบรักษาเสถียรภาพ    คือ  เทียบเท่ารถถังมะกันเลยครับ   วิ่งไปแล้วซัดกันไป  วิ่งไปด้วย ล๊อคไปด้วย   ไม่กะหลั่วเหมือนรถถังซีรีย์ T ของรัซเซียเก่าๆซังกะบ๊วยของไอ้ฮุนเซนที่มันขู่เราฟ่อๆทุกวันหรอกนะครับ

ส่วนพวกเกราะรับแรงปฏิกริยา ผมว่าของไทยเรา ไม่จำเป็นเท่าไหร่ครับ   เพราะทหารราบเรามีประสิทธิภาพอยู่แล้วครับ    คงเจอระยะยิงไกลซัดก่อนแน่นอน    นะ  คงยากครับสมัยนี้เข้าระยะยิง RPG มัน  ถ้าเค้าให้มาเป็นออพชั่นแล้วราคาเหมาะสมก็น่าเอาครับ เง้อ

ถึงทหารนักกอล์ฟมันจะเยอะเหลือเกินนะครับ สมัยนี้ แต่ก็   ผมว่ามีของพวกนี้ไว้  อย่างน้อย ถ่วงดุลอำนาจ ก็ดีครับ

จะรบกันจริงๆ เรามีทัพฟ้า  ทัพเรือ ทัพบก  คอนโซโล่กับพวกสารเลวที่คิดมาทำอะไรประเทศเราอยู่แล้วครับ

แต่ถ้าคนไทยตีกันเองนี่ก็  ยากเหมือนกันครับ  เนอะ ไม่ดีครับ

ไม่ดีได้ไงครับหมอ เพราะต้นแบบ K1-A1 ของเกาหลี มันคือ M1A1 Abrams อันลือชื่อของอเมริกานั่นเอง

รถถัง T55 ของเขมร ปืนใหญ่ 100ม.ม. เองนะครับ บ้านเราทั้งสติงเรย์และ รถM60 A1-3 ใช้ปืนใหญ่105ม.ม.

แต่รถถังของเกาหลี K1-A1ใช้ปืนใหญ่120ม.ม. โดนเข้าไปทีจุกอ่ะ ระบบอำนวยการยิงก็ทันสมัยกว่า

M1/M1A1 Abrams Tank Documentary

M1A1 Abrams

อ๋อ  เข้าใจแล้วครับดอกนี้

ทรงแบบ Low-profile แบบนี้ มิน่าครับว่าคุ้นๆ   ผมว่าออกแบบดีครับ ป้อมเตี้ย จุดรับแรงด้านข้างน้อย 

รถถังแบบเก่าเราพวก M60 ป้อมนี่ ล่อเป้า RPG มากๆครับ   ผมว่า ขนาดขุดหลุมพรางเข้าไป ยังโหล่มาจนน่ากลัวเลยครับ เง้อ 

เรื่องซัพพลายอาวุธ ผมว่าไม่น่าห่วงนะครับ  เพราะคาลิเบอร์มันก็ มาตรฐานอยู่แล้วครับ   หัว  105 - 120   ใหญ่กว่านั้นก็หัวอัตตาจร 155 up    ของไทยเราผมว่าสต๊อกมีอยู่แล้วครับระบบอาวุธ    เผลอๆ แอบมียัดกระสุนจีนหัวกระทบแตกธรรมดาอีกครับ เง้อ

ผมเห็นดีเห็นงามด้วยนะครับ   ถ้า ทบ.เราเอาอันนี้มา   ผมคิดว่า เรื่องส่งกำลังบำรุง  เรื่องซัพพลายชิ้นส่วน ประเทศเพื่อนบ้านเราอย่างเกาหลี น่าจะดี เผลอๆ ผมว่าดีกว่ามะกันครับ     ไอ้พวกมะกันจัญไรนี่  ส่วนใหญ่เอาไว้ต่อรองทางการเมืองเฮงซวยๆ  คอนแทคโน่นนี่วุ่นวายครับ  ข้อแม้มันเยอะ    พวกกลุ่มยุโรปจัญไรนั่นก็    ยากหน่อย    สิทธิมนุษยชนมันเยอะอีก  อะไรก็ไม่รู้ครับ     ซื้อของเกาหลีซัดแม่มเลย  ผมว่าเต็มเหนี่ยวดีครับ   โครงการจัดซื้ออาวุธรอบนี้    ดีครับ  ผมเห็นด้วยครับที่ควรจะมีครับ    อย่างน้อยมันก็เซฟพลทหารพี่น้องคนไทยเราได้ดีขึ้นครับ

ระบบโหลดผมว่าคงไม่พลาดนะ น่าจะโหลดออโต้   คงหมดสมัยแล้วที่แมนนวลโหลด  ช้ากว่าจะพร้อมยิงเม็ดต่อเม็ด   อันนี้  ผมว่าภูมิภาคเรา เรื่อง ทบ. เรายังเหนือชั้นอยู่ครับ    แต่ว่า ฝีมือการไดร์ฟกอล์ฟนายทหารเรา ก็แนวหน้าของโลกเหมือนกันครับ อิอิกำ drunk
leim
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #17 เมื่อ: 17 กันยายน 2010, 13:49:54 »

ตัวเครื่องเกาหลีนี่  มันใช้ดีเซลล้วน หรือว่า มีว่า มีกังหันเทอร์ไบน์แบบ M1A1 ร่วมด้วยครับเนี่ย 

คือ ยังงงๆว่า  เจ้าไหนผลิตครับ     แต่ผมว่าผมเชื่อว่าน่าจะเจ้าแดวูผลิตนะครับ   
Judas Iscariot

ใต้ฟ้า..บนดิน..เหนือทะเล..

facebook.com/profile.php?id=100001451555543
« ตอบ #18 เมื่อ: 17 กันยายน 2010, 14:00:14 »

ตัวเครื่องเกาหลีนี่  มันใช้ดีเซลล้วน หรือว่า มีว่า มีกังหันเทอร์ไบน์แบบ M1A1 ร่วมด้วยครับเนี่ย 

คือ ยังงงๆว่า  เจ้าไหนผลิตครับ     แต่ผมว่าผมเชื่อว่าน่าจะเจ้าแดวูผลิตนะครับ   

เครื่องเป็นดีเซลครับ ถ้าเล่นกังหันเทอร์ไบน์

ต้องรวยแบบอเมริกาครับ รถถังวิ่งไปไหน รถน้ำมันวิ่งติดตูดไปด้วย

Abrams ขึ้นชื่อเรื่องซดน้ำมันตัวพ่อเลยครับ

ส่วนบริษัท แดวู ผมเห็นทำเรือดำน้ำที่ซื้อสิทธิบัตรจากเยอรมันมาผลิตเองด้วยนะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 17 กันยายน 2010, 14:04:35 โดย Judas Iscariot » บันทึกการเข้า

โลกเรามีคนสองประเภท คือพวกที่ทำดีแล้วโดนด่า กับพวกที่ไม่ทำห่าแล้วด่าอย่างเดียว
leim
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #19 เมื่อ: 17 กันยายน 2010, 14:05:57 »

ดีครับแบบนั้น 

แบบอเมริกันจัญไรนั่น  ไม่ไหวครับ     ไม่แปลกใจครับที่มันเที่ยวไปปล้นประเทศอื่น  เที่ยวไปทำสงครามหาบ่อน้ำมันครับ แล้วไปรณรงค์ลดโลกร้อนบ้าๆอะไรนั่น   ตัวประเทศมันเองนั่นแหล่ะครับ ตัวแม่ปล่อยมลภาวะเลยครับ  อิอิกำ out
cicimaru
ประธานกลุ่ม ยสตน.

กลุ่มแก๊งค์

« ตอบ #20 เมื่อ: 18 กันยายน 2010, 01:03:47 »

lol เรื่องปืนนีั้ของดีๆ อย่างน้องAKรุ่นที่ใช้กระสุนนาโต้ได้ รัสเซียเอามาจุ่มโคลนจุ่มทรายยิง ทรมานสารพัดให้ดูกับตา ว่าไม่มีปืนไหนทำได้ สุดท้ายก็เท่านั้นครับ หวยออกทางยิว อาจจะใช้เหตุผลที่ว่า เป็นแบบใหม่ปลายสั้นเหมาะในการรบในเมือง ก็ต้องดูกันไปครับว่าจะดีหรือป่าว เพราะผมไม่เคยใช้ ปืนทดลองใช้ ทดลองซื้อ พี่ไทยเรามีเยอะครับ แต่ที่เหมาะกับการรบในเมืองต้องยกให้ M79 ครับของเค้าดีจริงยิงแล้วจับไม่ได้จังไรสุดๆ
 lol รถถังอันนี้มิทราบครับจะได้เมื่อไหร่ แต่ทุกคนพร้อมใจกันให้ข่าวK1เกาหลี ซึ่งเป็นลูกของM1เมกา เกาหลีใต้กำลังพัฒนารุ่นใหม่K2ประจำการแทน คิดว่าตัวเก่าก็คงขายให้ไทย ครับเทคโนโลยีก็พอตัวนั้นแหละ เกาหลีใต้เค้าต้องพร้อมรบตลอดครับ มีระบบซ้อมยิงด้วยคอมซิมมูเลคด้วย ประหยัดน้ำมันได้อีก ถึงไม่เคยรบก็เหอะ รถถังมันแพง จรวดอาร์พีจีถูกกว่าบาน
 drunk ส่วนตัวผมว่ารถถังไม่ค่อยจำเป็นเท่าไหร่นะ จริงน่าจะจัดหาพวกลูกยาว ปืนใหญ่อัตราจร หรือขีปนาวุธ หรือจรวดหลายลำกล้อง เคลื่อนที่เร็ว อะไรแบบนี้มากกว่า เพราะมันสามารถโต้ตอบได้ทันที แบบไม่มีการสูญเสียด้วย แบบว่า ถ้าเขมรยิงทหารไทยปั๊บ เรายิงสวนกลับลงกลางค่ายมันเลย จบครับ ไม่ต้องขอกำลังเสริม กว่าจะนั่งวีโก้ไปถึง นานโต้ตอบไม่ทัน ลงท้ายด้วยการทำหนังสือประท้วง ซึ่งเทียบไม่ได้กับชีวิตทหารที่เสียไป ซื้อแต่ลูกมันเท่านั้นเองสบาย แต่ก็นะ งานปราบฝูงชน รถถังจะมีประโยชน์มาก555555

Venom-Crusher

I'm Stand Between Hell and Earth.

« ตอบ #21 เมื่อ: 18 กันยายน 2010, 01:14:14 »

รถถังยังไงก็จำเป็นสำหรับประเทศไทยครับ เพราะจะต้องนำออกมาวิ่งตามท้องถนนตอนเกิดปฏิวัติฯครับ อิอิกำ

It's hard to be righteous, but it easy to be evil.
MrHelix

Audio Adict!

mrhelix@hotmail.com facebook.com/mrhelix.in.th
« ตอบ #22 เมื่อ: 18 กันยายน 2010, 02:12:09 »

รถถังยังไงก็จำเป็นสำหรับประเทศไทยครับ เพราะจะต้องนำออกมาวิ่งตามท้องถนนตอนเกิดปฏิวัติฯครับ อิอิกำ
drunk อิอิกำครับ

เรื่องเสียงไม่มีที่สิ้นสุด แต่หยุดเพราะไม่มีตังค์ อิอิกำ  drunk
Judas Iscariot

ใต้ฟ้า..บนดิน..เหนือทะเล..

facebook.com/profile.php?id=100001451555543
« ตอบ #23 เมื่อ: 18 กันยายน 2010, 06:53:21 »

drunk ส่วนตัวผมว่ารถถังไม่ค่อยจำเป็นเท่าไหร่นะ จริงน่าจะจัดหาพวกลูกยาว ปืนใหญ่อัตราจร หรือขีปนาวุธ หรือจรวดหลายลำกล้อง เคลื่อนที่เร็ว อะไรแบบนี้มากกว่า เพราะมันสามารถโต้ตอบได้ทันที แบบไม่มีการสูญเสียด้วย แบบว่า ถ้าเขมรยิงทหารไทยปั๊บ เรายิงสวนกลับลงกลางค่ายมันเลย จบครับ ไม่ต้องขอกำลังเสริม กว่าจะนั่งวีโก้ไปถึง นานโต้ตอบไม่ทัน ลงท้ายด้วยการทำหนังสือประท้วง ซึ่งเทียบไม่ได้กับชีวิตทหารที่เสียไป ซื้อแต่ลูกมันเท่านั้นเองสบาย แต่ก็นะ งานปราบฝูงชน รถถังจะมีประโยชน์มาก555555

รถถังจำเป็นในการเข้ายึดพื้นที่ร่วมกับทหารราบนะครับ

การยึดพื้นที่ โดยการทิ้งระเบิดทางอากาศ กับปืนใหญ่

เพียงอย่างเดียว ไม่สามารถยึดพื้นที่ได้อย่างเบ็ดเสร็จเด็ดขาด

ทหารราบกับรถถังยังจำเป็นเสมอ ตัวอย่างก็มีให้เห็นในหลายๆสมรภูมิ 

โลกเรามีคนสองประเภท คือพวกที่ทำดีแล้วโดนด่า กับพวกที่ไม่ทำห่าแล้วด่าอย่างเดียว
dq-pb

บางครั้งความถูกต้องก็นำภัยมาสู่ตน

« ตอบ #24 เมื่อ: 18 กันยายน 2010, 07:28:51 »

รถถังมันไม่ได้มีดีแค่ยึดอำนาจของรัฐบาลเลวๆนะครับแต่มันเป็นผลพลอยได้ครับ

รับfitting3/8จ้า
leim
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #25 เมื่อ: 18 กันยายน 2010, 09:15:21 »

ตอนปฏิวัติดอกแรกตอนสี่ปีก่อนนี่    รู้สึกเหมือนงานวันเด็กเลยครับ

รถถังที่ไม่เคยคิดว่าจะได้เจอก็เจอครับ    ผมเข้าใจว่า  วิ่งไม่ได้แล้ว แต่ก็ยังวิ่งได้ครับ   

อีกอย่าง  สายพานทุกคัน  เท่าที่ดูจากสื่อนะครับ   เค้าสลับใส่แผ่นยางตรงตีนตะขาบหมดทุกคันเลย   แสดงว่า เตรียมการกันไว้เป็นอย่างดีครับ        ก็ขอบคุณกองทัพด้วยครับที่ยังอนุรักษ์พื้นถนนไทยอยู่นะครับ อิอิกำ drunk
cicimaru

กลุ่มแก๊งค์

« ตอบ #26 เมื่อ: 18 กันยายน 2010, 09:42:07 »

lol การยึดพื้นที่ แนวนโยบายไทยนี้รักสงบ ไม่คิดรุกรานใคร อันนี้มันเรื่องจริงแท้แน่นอนไม่มีการบุกไปยึดพื้นที่แน่นอนครับ มองในความเป็นจริงกันดีกว่า รถถังเหมือนเสือกระดาษ กว่าจะรุกถึงชายแดนพื้นที่ปัญหากินเวลานาน และออกไปทางแนวสงครามเต็มรูปแบบ ซึ่งโอกาสเกิดน้อยมากถึงน้อยที่สุด แต่การปะทะกันประปราย พบได้บ่อยมากลงท้ายด้วยการสูญเสียชีวิตของทหารพราน ตชด. โดยที่เราตอบโต้ด้วยกระดาษ คือ หนังสือประท้วง เอาจริงๆจังๆเราเอาเงินซื้อรถถังมาพิมพ์หนังสือประท้วงได้หลายรีมเลยนะครับ55555 อีกอย่างซื้อมาโดนอาร์พีจี หรือหรูๆหน่อยก็จรวดต่อสู้รถถัง จรวดลูกราคาไม่กี่ตังพังครับ
 great ปืนใหญ่อัตราจร หรือจรวดหลายลำกล้อง งี้ มีพลขับดูดบุหรี่จิ้มแผนที่GPS ยิงเป็นชุด ง่ายๆสบายๆดีครับ ยิงโดนบ้างไม่โดนบ้าง แต่มันเป็นการเตือนว่า ยิงมาก็ยิงกลับเจ็บตัวแน่นอน

drunk เมื่อวานเลี้ยงเกษียณระดับภาคกันที่อุบล ตำรวจหัวใส ตั้งด่านตรงเส้นทางหลักออกจากอุบลเลยครับ ผมก็โดนเป่าปากไป โชคดีไม่ได้กินครับ55555 บ้านเมืองนี้มันอะไรกันว้า เละเทะจริงๆ ปีหน้าข้าวแพง สงสัยจะเละหนักกว่านี้แน่ครับ ไอ้ประท้วงบ้าบอไร้สาระก็ทำไป ก่อการร้ายก็ทำไป ไอ้โกงก็โกงกันไป ไอ้ล้มประมูลก็ทำไป ล้มเหลวทั้งระบบ

leim
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #27 เมื่อ: 18 กันยายน 2010, 10:05:53 »

ครับ

เรื่องยุทโธปกรณ์  ผมคิดว่าเป็นสิ่งจำเป็นครับ

เพราะว่า    แถวๆชายแดนนี่  เค้าถือปืนครับ     

ถ้าเราเอาสากกระเบือ ถือไป  แล้วบอกให้มันหยุด    เอาโทรโข่งประกาศบอกมันว่า   กรูมีอาวุธร้ายแรง ฆ่าพวกมรึงได้  จงถอยออกจากประเทศนี้ซะ  อย่ามารุกราน....   คาดว่า  มันคงยิงสวนมาจนหมดแมกซ์แน่นอนครับ   อิอิกำ drunk

ครับ  Man power, Policy Power, Military power    มันลิงค์กันหมดครับ  ต้องไปควบคู่กันครับ

เดี๋ยวผมขอตัวไปจ่ายหนี้ Power Buy ก่อนนะครับ อิอิกำ drunk
Jill

« ตอบ #28 เมื่อ: 19 กันยายน 2010, 20:36:32 »

แล้วเมื่อไหร่ จะไปถล่มเขาพระวิหารสักทีครับ  อิอิกำ... out
cicimaru

กลุ่มแก๊งค์

« ตอบ #29 เมื่อ: 19 กันยายน 2010, 21:24:31 »

แล้วเมื่อไหร่ จะไปถล่มเขาพระวิหารสักทีครับ  อิอิกำ... out
lol ไปไม่ได้ครับเดียวเสียกรุงให้เอ็ม79เอิ๊กๆ

หน้า: 1 [2] 3   ขึ้นบน
  พิมพ์