หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เรื่องเมนบอร์ดครับเปิดคอมหน้าจอไม่ติด  (อ่าน 6956 ครั้ง)
promedic
Registered User
*

« เมื่อ: 20 กันยายน 2010, 23:09:58 »

คือคอมผมค้างพอรีสตาร์เปิดคอมแล้วหน้าจอไม่คิด มันขึ้นnosingalต้องปิดเครื่องถอดปลั๊กรอประมาณ 30นาทีมันถึงติดแต่พอเล่นไป5นาทีก้อเป็นอย่างเดิมผมว่าเมนบอร์ดน่าจะเสียผมเล่นเอาเมนบอร์ดไปเคลมที่SYNNEXรอประมาณครึ่งชั่วโมงก้อได้มาผมไม่รู้ว่าเคลมอันใหม่ให้รึป่าวแต่พอผมกลับบ้านประกอบเล่นได้ประมาณ 3 อาทิตย์ ก้อเป็นแบบเดิมเลยครับ แต่คราวนี่หน้าจอติดแต่เข้าwindowไม่ได้ค้างอยู่แบบนี้ต้องปิดเครื่องสักพักมันถึงจะเข้าwindowได้แต่พอเล่นไป5นาทีก้อค้างแล้วเมนบอร์ดก้อร้อนT-T ทำไมผมเพิ่งไปเคลมมันเสียอีกแล้วอ่ะน่ะ ผมใช้เคสใสมันทำให้ร้อนมากขึ้นรึป่าวครับทำไมมันร้อนบ่อยอ่ะครับ ผมเคลมมา 2ครั้งแล้ว ผมใช้ ASUS P5KPL-AM มันเป็นที่อะไรหรอครับ ต้องแก้ยังไงครับ ขอรบกวนอีกหน่อยครับถ้าเป็นที่เมนบอร์ดผมควรเปลี่ยนใหม่ดีไหมครับ มีงบ 4000 อยากได้การ์ดจอกับเมนบอร์ด ช่วยแนะนำรุ่นหน่อยครับ เซงมากเลย ขอบคุณทุกคนที่ตอบครับ
Venom-Crusher
สมาชิกกลุ่ม ยสตน.
Vmodtech Member

I'm Stand Between Hell and Earth.

« ตอบ #1 เมื่อ: 20 กันยายน 2010, 23:16:06 »

ของเคลมมาบางทีก็เป็นของเวียนซ่อมที่ไม่ใช่ของดี สถานการณ์แบบนี้ถ้าไม่อยากเสียเงินเพิ่มต่องส่งไปเคลมใหม่อีกรอบครับ อิอิกำ

It's hard to be righteous, but it easy to be evil.
beerking

« ตอบ #2 เมื่อ: 20 กันยายน 2010, 23:25:36 »

ลองลอบบอร์ดเล่นดูครับ ไม่ต้องเอาเข้าเคส ดูว่ามีอาการหรือปล่าว เป็นไปได้ว่า จุดยึดน๊อตอาจซ๊อตก็ได้ครับ
promedic
*

« ตอบ #3 เมื่อ: 21 กันยายน 2010, 00:27:29 »

ขอบคุณที่แนะนำ แต่มันก้อเป็นเหมือนเดิมอ่ะครับ พี่ๆช่วยแนะนำ เมนบอร์ดกับการ์ดจองบ 4000ให้หน่อยครับ ผมว่าเมนบอร์ดรุ่นนี้คงไม่ดีเคลมมา2ครั้งแล้ว
Friday~13rd

« ตอบ #4 เมื่อ: 21 กันยายน 2010, 05:42:39 »

P5KPL-AM ผมส่งเคลมบ่อยรุ่นนี้ และเข้าใจว่าบอร์ดฯ รุ่นนี้ คงผ่านการเวียนเทียนเคลมกันหลายๆ รอบ
ดูเหมือนมันมีปัญหาเรื่องของภาคจ่ายไฟ บนตัวบอร์ดฯ จึงเปิดติดได้บ้างเป็นบางครั้ง และถ้าใส่ VGA
แบบไม่มีไฟเลี้ยงลงไปบนบอร์ดฯ รุ่นนี้ บางตัวเจอปัญหาเปิดไม่ติดเพราะไฟเลี้ยง Slot PCI-E มีไม่พอ
แต่ถ้าใช้ VGA แบบมีไฟ 6Pins เลี้ยงในตัว ดันเปิดได้ซ๊ะงั้น  ที่ผ่านมาก็ต้องส่งเคลมกันไปเรื่อยๆ
จนกว่าจะได้ตัวที่ปกติมากที่สุด หรืออาจต้องซื้อตัวใหม่ไปเลยดีกว่า เพราะการส่งเคลมแต่ละครั้งมันก็มี
คชจ.ในการเดินทางไปเคลมเหมือนกัน เจอหลายๆ ครั้งเข้า รวมๆ แล้วอาจซื้อบอร์ดฯ ใหม่ได้เหมือนกัน  อิอิกำ : )

# อายครูบ่รู้วิชา อายภรรยาบ่มีบุตร
# หากได้ครูมาเป็นภรรยา จะได้ทั้งวิชาและบุตร
tpp
True Love Always

« ตอบ #5 เมื่อ: 21 กันยายน 2010, 07:31:41 »

ถ้าจะเลือกใหม่ ตัวเลือกมันก็น้อยมากแล้วเหมือนกันนะครับ ลองไปดูพวก gig ก็ดีครับ
Capacitor

Driver ชีวิตของคน

« ตอบ #6 เมื่อ: 21 กันยายน 2010, 10:16:52 »

ดัน gig ครับ   mdr mdr 

ใจคนมันลึก  ยากจะหยั่งถึง

I'm Stand Between Hell and Earth.

« ตอบ #7 เมื่อ: 21 กันยายน 2010, 12:19:02 »

P5KPL-AM ผมส่งเคลมบ่อยรุ่นนี้ และเข้าใจว่าบอร์ดฯ รุ่นนี้ คงผ่านการเวียนเทียนเคลมกันหลายๆ รอบ
ดูเหมือนมันมีปัญหาเรื่องของภาคจ่ายไฟ บนตัวบอร์ดฯ จึงเปิดติดได้บ้างเป็นบางครั้ง และถ้าใส่ VGA
แบบไม่มีไฟเลี้ยงลงไปบนบอร์ดฯ รุ่นนี้ บางตัวเจอปัญหาเปิดไม่ติดเพราะไฟเลี้ยง Slot PCI-E มีไม่พอ
แต่ถ้าใช้ VGA แบบมีไฟ 6Pins เลี้ยงในตัว ดันเปิดได้ซ๊ะงั้น  ที่ผ่านมาก็ต้องส่งเคลมกันไปเรื่อยๆ
จนกว่าจะได้ตัวที่ปกติมากที่สุด หรืออาจต้องซื้อตัวใหม่ไปเลยดีกว่า เพราะการส่งเคลมแต่ละครั้งมันก็มี
คชจ.ในการเดินทางไปเคลมเหมือนกัน เจอหลายๆ ครั้งเข้า รวมๆ แล้วอาจซื้อบอร์ดฯ ใหม่ได้เหมือนกัน  อิอิกำ : )

เจอตัวต้นตอปัญหาของบอร์ดรุ่นนี้แล้วครับ  out

It's hard to be righteous, but it easy to be evil.
leim
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #8 เมื่อ: 21 กันยายน 2010, 12:28:45 »

คชจ.นี่  คล้ายๆ ยสตน. หรือเปล่าครับ

ผมก็ไม่เข้าใจเหมือนกันครับกับคำย่อครับ  ต้องรอสารคามมาเฉลยดีกว่าครับ อิอิกำ drunk
yuki_kaze

« ตอบ #9 เมื่อ: 21 กันยายน 2010, 13:23:07 »

ความรู้จริงๆครับ great

เกิดเป็นคนควรรู้แยกแยะผิด-ชอบ ชั่ว-ดี <br /><br />จะได้ไม่เสียชาติที่เกิดมาเป็นคน
promedic
*

« ตอบ #10 เมื่อ: 21 กันยายน 2010, 20:23:06 »

แสดงว่าบอร์ดตัวนี้มีปัญหา ซื้อผิดตัวแล้ส 55+ เซงเลยคงได้เปลี่ยนใหม่จิงๆ
leim
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #11 เมื่อ: 21 กันยายน 2010, 20:57:42 »

อย่าพึ่งทิ้งนะครับ

ผมรับเองครับ 500 บาทนะครับ เดี๋ยว ems ผมดูแลเองครับ อิอิกำ drunk
promedic
*

« ตอบ #12 เมื่อ: 21 กันยายน 2010, 21:13:16 »

เด๋วเก็บเป็น ซากเอาไปเคลมแล้วจะประกอบอีกเครื่องอ่ะครับ เพราะเพิ่งซื้อมาไม่ถึง3เดือนเลย

« ตอบ #13 เมื่อ: 22 กันยายน 2010, 07:53:56 »

อย่าพึ่งทิ้งนะครับ

ผมรับเองครับ 500 บาทนะครับ เดี๋ยว ems ผมดูแลเองครับ อิอิกำ drunk

ของเก่ามีค่าอย่าทิ้งจริงๆครับ  drunk drunk drunk drunk drunk

หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์