หน้า: [1] 2   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ACER 4741G ลง winXP ไม่ได้....เคลียดมากครับ javascript:void(0);  (อ่าน 20561 ครั้ง)
UnjunG
Registered User
*

« เมื่อ: 04 ตุลาคม 2010, 10:36:57 »

สวัดดีครับ กูรู ทุกท่าน คือผมมีเรืองขอรบกวนครับ
 คือผมมี notebook acer 4741 สเปค
core i5-430 2.26
nvidia GT330
RAM 4 GB
HD 500 GB
คือมีปัญหา ลง winXP ไม่ได้ครับ ลงเป็น 10 กว่าแผ่นแล้ว ทั้ง แผ่นเก่า แผ่นใหม่ winXP SP3 2010
(ไปซื้อที่ พันทิพย์งามฯ) ทั้งโหลดในเน็ต Quick 107 คือว่าลองมาหลายทางแล้วครับ จนปัญญา
ทั้งที่ ใช้ FDISK ลบ Partition แล้วสร้างใหม่ แล้วลง ก็ยังลงไม่ได้อ่ะคับ ทีแรกลงไม่ได้เลย มันขึ้นจอฟ้า
ไปปรับ Mode HDD ใน BIOS เป็น IDEแล้ว ลงใหม่ผ่านครับ แต่มาติดที่ ขั้นตอน setup อ่ะคับ มันดับไปเฉยเลย
(คือไม่ restart นะครับ) เปิดเครืองมาใหม่ รันได้ 5-10 วิ ก็ดับอีก ผมลองหลายรอบแล้ว ก็เป็นแบบเดิมครับ
หาแผ่น Ghost มาลองก็ไม่ผ่าน ช่วยทีครับ
 แต่ลง win7 ผ่านฉลุยเลยครับ รบกวนทีครับ
Cybernetic
สมาชิกกลุ่ม ยสตน.
Vmodtech Member

LOVE YOU THAILAND

« ตอบ #1 เมื่อ: 04 ตุลาคม 2010, 10:44:59 »

บางทีโน๊ตบุ๊ครุ่นใหม่ ๆ มันก็ไม่ซัพพอร์ต XP นะครับ แล้วสเปคเครื่องท่านมันก็ใหม่มาก บางทีดันทุรังลงได้ แต่ใช้งานไปอาจมีจอฟ้าให้เห็น

ทำไมไม่ลง 7 อ่ะครับ

นักการเมืองยื่นปลา พระราชายื่นเบ็ด
นักการเมืองแจกแท็บเบล็ต กษัตริย์แนะเคล็ดวิชา
นักการเมืองห่วงอำนาจ มหาราชห่วงประชา
นักการเมืองสร้างสัญญา องค์เจ้าฟ้าสร้างสรรธรรม
นักการเมืองหาเรื่องกิน องค์ภูมินทร์หาเรื่องทำ
UnjunG
*

« ตอบ #2 เมื่อ: 04 ตุลาคม 2010, 10:54:10 »

คือว่า มีบางโปรแกรม ที่ต้องใช้ แต่มันรันบน  win7 ไม่ได้คับ
และอีกอย่าง ทำไมเครืองรุ่นเดียวกันเค้าว่า ลงwinXP ได้(เคยอ่านเจอตามเวป)
แต่ปัญหาของผมคือลงแล้วมันดับเลย อ่ะครับ
Chris

Join me and you'll see the power of the dark side

« ตอบ #3 เมื่อ: 04 ตุลาคม 2010, 11:41:35 »

บางทีโน๊ตบุ๊ครุ่นใหม่ ๆ มันก็ไม่ซัพพอร์ต XP นะครับ แล้วสเปคเครื่องท่านมันก็ใหม่มาก บางทีดันทุรังลงได้ แต่ใช้งานไปอาจมีจอฟ้าให้เห็น

ทำไมไม่ลง 7 อ่ะครับ
+1ครับ อยากลงลองโทรไปคุยกับช่างหยุยดูครับ
http://www.vmodtech.com/webboard/index.php/topic,3410.0.html
Cybernetic

« ตอบ #4 เมื่อ: 04 ตุลาคม 2010, 12:44:54 »

กระทู้ที่ซ้ำ ผมลบแล้วนะครับ ใช้กระทู้เดียวก็พอครับ

นักการเมืองยื่นปลา พระราชายื่นเบ็ด
นักการเมืองแจกแท็บเบล็ต กษัตริย์แนะเคล็ดวิชา
นักการเมืองห่วงอำนาจ มหาราชห่วงประชา
นักการเมืองสร้างสัญญา องค์เจ้าฟ้าสร้างสรรธรรม
นักการเมืองหาเรื่องกิน องค์ภูมินทร์หาเรื่องทำ
Venom-Crusher

I'm Stand Between Hell and Earth.

« ตอบ #5 เมื่อ: 04 ตุลาคม 2010, 12:48:56 »

เป็นที่ไดร์ฟ DVD หรือเปล่าครับ ลองถอด  HDD ออกไป ghost กับเครื่องที่ใช้ cpu+chipset intel แล้วกลับไปลองต่อใหม่ดูนะครับถ้าหากลงไม่ได้จริงๆ

It's hard to be righteous, but it easy to be evil.
UnjunG
*

« ตอบ #6 เมื่อ: 04 ตุลาคม 2010, 13:12:22 »

ไดร์ DVD ไม่มีปัญหานะครับ
แต่ผมยังไม่เคยลอง Format HD ทั้งลูกเลยนะครับ
เพราะข้อมูลเยอะมาก(ไม่มีที่เก็บ)
มีวิธีอื่นอีกป่ะคับ ขอบคุณ ทุกๆคำตอบเลยนะครับ Cool whistle
Cybernetic

« ตอบ #7 เมื่อ: 04 ตุลาคม 2010, 13:30:08 »

ที่เวบอื่นบอกว่าลงได้อ่ะครับ ลองถามเค้าดูหรือยังครับว่าทำยังไง ต้องมีเทคนิคยังไง ลง ๆ อยู่แล้วดับไม่เคยเจอเลยครับ เคยเจอแต่ใช้ ๆ ไปแล้วดับเพราะปลั๊กหลวม

kim

« ตอบ #8 เมื่อ: 04 ตุลาคม 2010, 13:38:49 »

แต่ผมยังไม่เคยลอง Format HD ทั้งลูกเลยนะครับ
เพราะข้อมูลเยอะมาก(ไม่มีที่เก็บ)
มีวิธีอื่นอีกป่ะคับ ขอบคุณ ทุกๆคำตอบเลยนะครับ Cool whistle

งงครับบอกว่า FDISK ไปแล้ว แต่ตอนหลังบอกว่ายังไม่เคย Format HDD มันขัดแย้งกันเองนะนิ

จะลง OS ให้ลง XP ไปก่อนแล้วจะลง Win7 ตามจะดีกว่านะ
Cybernetic

« ตอบ #9 เมื่อ: 04 ตุลาคม 2010, 13:49:32 »

งงครับบอกว่า FDISK ไปแล้ว แต่ตอนหลังบอกว่ายังไม่เคย Format HDD มันขัดแย้งกันเองนะนิ

จะลง OS ให้ลง XP ไปก่อนแล้วจะลง Win7 ตามจะดีกว่านะ
ครับ ผมสงสัยเหมือนกันครับ

UnjunG
*

« ตอบ #10 เมื่อ: 04 ตุลาคม 2010, 18:03:44 »

คือ FDISK แล้ว ลบ Partition หลัก partition เดียวครับ
ไปลบที่ NON-DOS อ่ะครับ แล้วเลือกลบ Partition 1 Partition เดียว
แล้วสร้างใหม่ 
Partition ที่เหลือก็อยู่ครบ ปกติครับ
ปล.ของผมมี 3 partition ครับ
tpp
True Love Always

« ตอบ #11 เมื่อ: 04 ตุลาคม 2010, 19:11:23 »

ที่ลงได้เนี่ย เค้าใช้ bios โมหรือเปล่าครับ
UnjunG
*

« ตอบ #12 เมื่อ: 04 ตุลาคม 2010, 19:34:37 »

คือว่า ที่เห็นเค้าลงได้เนี่ยอ่ะคับ เค้าติดที่จอฟ้า
แล้วไปเซ็ต CMOS ให้เปลี่ยนเป็นโหมด IDE
แล้วผ่าน ครับ
แต่ของผม มันไม่ติดจอฟ้าแล้ว มันผ่านหมดแล้ว
แต่มันดับไปเลยนี่สิ ผมเลยข้องใจ
ปล.BIOS โม ทำไงคับ
kim

« ตอบ #13 เมื่อ: 04 ตุลาคม 2010, 23:13:26 »

ช่วยบอก Partition ที่มีอยู่ทั้งหมดด้วยนะครับ

ส่วน Bios โม สำหรับ Acer มันมีด้วยเหรอน้าเชน ปกติก็หาอัพยากอยู่แล้ว

ปล.ลองอัพ Bios ล่าสุดยังครับ
pisit004
*

« ตอบ #14 เมื่อ: 13 กุมภาพันธ์ 2011, 12:44:17 »

แต่ก่อนก็เคยเจอแต่ของ Compaq CQ40-xxxxx  Asus บ้างตัวก็ด้วย
ีที่ต้อง Low Bios คือหาไบออสเวอร์ชันเก่ากว่ามาลง
เช่น F14 ก็ต้องลงเป็น F11 ถ้าจะลง Win XP
ส่วน Win7 ก็จะหาใหม่สุดๆมาลง
Acre ก็หน้าจะเหมือนๆกัน
ผมว่าลง Win7 แล้วก็ลงตัวจำรอง XP ใน Win7 ดีกว่าจะครับ
หน้า: [1] 2   ขึ้นบน
  พิมพ์